Hạng B2
15/3/09
429
10.263
93
www.youngpos.com
Chào các bác,
Em nghe 02 thằng bạn em kể rằng
Chuyện thằng thứ 01: Nó ở NT, có người bạn của nó chạy xe lỡ cán chết con gà của người dân tộc mà bị cả đám người dân tộc kéo ra đập banh cái xe luôn ... đền tiền họ ko chịu, họ bắt đền lại con gà khác y như vậy...
Chuyện thằng thứ 02: Vợ nó ở xa miền Tây, xe chạy ngang vũng nước văng trúng áo của một nhóm người Khơ-Me, xin lỗi, bồi thường tiền đủ kiểu họ ko chịu, đòi phải đi mua bộ áo mới thì mới được (mua hết cho cả nhóm)

Các bác đã bị trường hợp làm khó như vậy chưa ? cái này thì có ảnh hưởng vấn đề khác nên tiền bạc ko phải là chuyện để giải quyết rồi.

Hạng F
5/3/10
5.996
31.406
113
má ơi nghe qua hết dám đi về mấy vùng hẻo lánh luôn

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Cái này chắc tại...lịch sự quá hóa ra phiền phức chăng? Em đi tứ tung, may mà chưa gặp trường hợp này! Tuy nhiên, giờ dân trí em nghĩ cũng đâu tới mức kém vậy bác nhỉ?

Hạng C
20/5/10
671
5
18
pó tay chưa gặp bao giờ. Nhưng theo lý ở TH1 mình không bắt đền ngược lại thì thôi vì để gia súc chạy rông trên đường vi phạm luật giao thông ah

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
Chuyện bạn bác chủ thớt kể là có đấy ! Thử đi vùng mấy lô rẫy cà phê ở cao nguyên trung phần (Di Linh - Lâm Đồng, BMT, Gia Lai...) hay đường quốc lộ 27 BMT - Lâm Đồng đi ngang Lâm Hà, hay đường mới (đèo) Đà Lạt - Nha Trang xem, lỡ xui cán chết con gà của người dân tộc thì biết khôn dzọt cho lẹ, bày đặt đứng lại xin lỗi là tèo !

Nói chung, lỡ cán đụng nhằm súc vật nuôi của họ thì nếu phắn được thì phắn luôn, mà phải phắn cho nhanh, coi chừng họ lấy xe 2b rượt theo thì chít. Đứng lại cũng chít, chạy cũng có thể chít nếu bị rượt kịp, thì thôi chạy luôn cho rồi, may ra thoát !

Còn nếu lỡ cán người thì cũng chạy, nhưng kiếm chỗ nào có xxx thì vào tự thú và xin bảo vệ ! Đứng lại là chít nguyên xe !

Hạng B2
4/8/10
136
7
0
em có thằng bạn chạy xe tải bắc nam. Có lần ở đường Hồ chí Minh, khúc Tây nguyên, nó tông chết con bê của người dân tộc. cả sóc vác xà gạc, rựa ra chặn xe bắt đền. Nó phải đền tiền con bê theo giá mà họ đưa ra (em nhớ 5-7tr gì đấy, cách đây 7 năm). Còn con bê họ vác về mần thịt.

Hạng B2
1/6/10
226
11
0
NP.HIDEAWAY nói:
em có thằng bạn chạy xe tải bắc nam. Có lần ở đường Hồ chí Minh, khúc Tây nguyên, nó tông chết con bê của người dân tộc. cả sóc vác xà gạc, rựa ra chặn xe bắt đền. Nó phải đền tiền con bê theo giá mà họ đưa ra (em nhớ 5-7tr gì đấy, cách đây 7 năm). Còn con bê họ vác về mần thịt.
Người dân tôc cũng biết làm "kinh tế" ghê, h.ih.c Gặp vụ này chắc chạy luôn cho yên thân các Bác nhỉ!:D

Hạng B2
4/8/10
136
7
0
àh, em là dân miền núi nên em nói các bác điều này. Cái lý của người dân tộc không giống cái lý của người Kinh mình đâu. Ngày xưa mình ăn hiếp họ, bây giờ họ được khai sáng bởi ...(cái này nhạy cảm, thuộc tôn giáo, chính trị) nên họ biết họ cũng có cái thế của họ. Có vài trường hợp họ cãi lý như thế vầy, mấy bác tham khảo cho vui nhe:
- Tống 4 trên xe gắn máy, không giấy tờ, không nón bảo hiểm. xxx tuýt lại, họ bảo "tao nghe tụi bây cấm chở 3 chứ còn tụi tao chở 4 mà"; hỏi giấy tờ "thằng kia nó bán tao cái xe này thôi, còn nó không đưa giấy tờ" ( họ mua xe Miên nhập lậu). Thường thì xxx khôn hồn cho họ đi, nếu kiên quyết giam xe thì ngay sau đó, cả sóc kéo ra ăn dầm nằm dề ở trụ sở công an.
- Nhà em được giao đất rừng để khai hoang, tính trồng xà cừ. Ông già em cho máy cày vô làm đất này nọ xong xuôi. Đến khi đem cây giống vô trồng thì thấy cả đám người dân tộc ở đâu ra bảo đây là đất của ông bà tổ tiên họ. Ông già em cùng với những chủ đất lân cận đệ đơn nhờ chính quyền can thiệp. Công an, du kích xã đến yêu cầu họ giải tán thì ôi thôi, họ lại đem rựa với xà gạc ra nói chuyện. xxx nhà mình thì đâu dám manh động (dễ bị quốc tế hoá cái vụ đàn áp đồng bào thiểu số lắm). Rồi xong, cày đất cho họ xài, cay đắng chấp nhận.

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere
năm 2007 em có cái dự án ở Snoul, Cambodia (là vùng "lưõi câu" ngày xưa trong chiến tranh VN)

từ Saigon, em chạy xe lên cửa khẩu Xa mát, Tây Ninh..xong bỏ xe đó qua thuê xe Cam đi tiếp

một bữa, xe em thuê trên đuờng về tương phải con bò (đúng là ngu như bò, nó đang đứng song song với hướng xe chạy thì tự nhiên quẹo cổ ra đường...thế là "đùng" một phát con í chấn thương sọ não chết ngay tại chỗ, răng gẫy từa lưa văng lốc cốc lên kính trước, chả là đầu nó tương đúng vào đèn pha bên phụ)

em giật cả mình....nghĩ thầm phen này rắc rối to, con bò to vật kia chắc đâu có ít tiền, lại nữa em và tay tài xế sau bữa trưa cũng làm kha khá cơ số beer
rồi...thế mà thấy tay tài xế chả dừng lại gì sất...em hỏi nó "sao mày không dừng bồi thường cho người ta" thì nó nói "tôi đang bận chở ông về cửa khẩu cho kịp, không thì tôi dừng lại kiện bắt đền thằng chủ bò thả bò ra đường xe chạy"

chả biết nó nói thế là thật hay không, nếu đúng thế thì Cam văn minh hơn dân làng ta rồi ...:D