Hạng C
8/7/20
698
4.948
93
TQ cao lắm là cứu được Evergrande thôi, còn sau đó là 1 hệ luỵ về bong bóng đất đai không thể nào ghỡ được.
Mấy công ty bds nhỏ khác ở TQ giá cổ phiếu xuống thê thảm. Nó là hiệu ứng dây chuyền như Leman ở Mỹ hồi 2008 đó. Công ty đó phá sản 80tỉ, evergrande 300tỉ

Hạng C
25/4/15
598
662
93
44
Mấy công ty bds nhỏ khác ở TQ giá cổ phiếu xuống thê thảm. Nó là hiệu ứng dây chuyền như Leman ở Mỹ hồi 2008 đó. Công ty đó phá sản 80tỉ, evergrande 300tỉ
vụ Lehman tới 600ti mỹ kim lận mà bác nhỉ ? Lehman lớn hơn evergrande này nhìu

• Like
Reactions: vaonghe
Hạng C
27/12/18
672
950
93
35
có 1 câu noi hay nghe : tập đoàn đó lớn lắm, uy tín lắm làm sao phá sản, câu nói này rất đúng nhưng đúng ngay thời điểm nói, tương lai ko nói dc ji, ở vn hay tq chỉ cần 1 chính sách là mấy tập đoàn điêu đứng ngay, như TQ chính sách cùng giàu, nhà là để ở chư ko phải đầu cơ, 2 chính sách này làm máy cty bds mắc covid ngay,còn ở vn đùng nhìn cty có bao nhiêu dự án, lời bao nhiêu mà nên nhìn cty đó nợ bao nhiêu, nợ trong lúc phát triển thì ko sao nhưng trong nghịch cảnh thì nó là điểm yếu chí mạng , vd: HAGL nhứng năm 2010 to và bự cỡ nào.... h thi phải bán mình còn về cty bds theo cá nhân em vững mạnh là đại quang minh

Hạng B2
16/8/15
192
295
73
49
Mỹ với Anh đế chích dữ dội mà vẫn vậy. Đúng là cái giá để tự do phải chấp nhận

Cha Phillip Dormitzer phân khoa trưởng của Pfizer đã lên tiếng bào chữa cho việc sử dụng liều lương hoạt chất chính trong vaccin của cty thấp hơp nhiều ( 30 microgram mRNA ) so với Moderna ( 100 microgram ) - ổng lý luận rằng đó là hàm lượng tối thiểu cần thiết giúp người có được phản ứng miễn dịch đủ mạnh nhưng giúp giảm thiểu những phản ứng phụ. Và các nhà KH cũng cho rằng đó chính là lý do khiến những người chích pfizer tạo ra phản ứng kháng thể thấp hơn so với Moderna. Nói chung ông quại cũng lừa tình bình thường. Mục tiêu chính trị luôn đi kèm trong nà mà. Cười cái là, mấy cháu Hà lội tí tửng được chích vaccine ông quại thôi. Vaccine mà còn hên xui nữa là cái gì . Mỹ mà còn ...

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/8/15
192
295
73
49
Dạ, cũng may mắn cả nhà 7 người đều vượt qua
E và bx phải thở oxy 2 ngày
Kinh nghiệm thì hầu như các trang mạng đều có, khuyên các bác nếu có bị thì nên theo dõi face của BS Khanh sẽ cho mình cái nhìn lạc quan hơn. Thực tế là khi điều trị thì tâm lý rất quan trọng, các bs sẽ chia những trường hợp nặng nhẹ khác nhau vào chung 1 khu. E sốt li bì 11 ngày liên tục trong đó ngày thứ 6 đến ngày thứ 11 là sốt cao nhất lên trên 39 độ. Ngày thừ 6 la 2 mất vị giác và khứu giác đến ngày thứ 14 mới dần lấy lại được - trong thời điểm này thì nhai cơm như nhai rơm nên cứ ăn 1 muỗng là uống 1 ngụm nước cho nó trôi vào bụng. Có 2 ngày e đọc tin tức covid làm e suy sụp và y như rằng trong người lại khói thở và mệt hơn từ đó e ko bao giờ đọc facebook và tránh đọc tin tức tiêu cực. Ho nặng từ ngày thứ 8 đến ngày 12, ra đờm lúc đầu nâu đặc quánh sau đó từ từ chuyển sang trắng đục là đúng theo phác đồ chẩn đoán ko lo lắng - nhưng khi ho vài cái xong là người mệt lả chỉ có ngồi luyện thở điều hòa khí huyết như Trương Tam Phong thì 10p sau lấy lại được nhịp. Khó thở: trong ngực e như có 1 cục tạ từ ngày thứ 7 trở đi, hít vào tới ngực nó ho hắt ra vì vậy gây ra tình trạng thiếu oxy và thở bị hụt hơi. Vì vậy e thở oxy vào ban đêm khoảng 2hrs để tránh trường hợp tụt spo2 sẽ rất nguy hiểm làm bệnh trở nặng nhanh. Ngoài ra thêm thuốc kháng đông uống kèm (thuốc này uống phê lắm). Đến sáng ngày thứ 12 tự nhiên thấy trong người khỏe ra và từ đó bắt đầu gồi phục
Phòng của bx e nằm ngay tuyến đường đi xuống nhà xác bv, nhất là ban đêm cứ có cáng khiêng bọc kín người là biết lại 1 người ra đi. Có 1 đêm rất nhiều bs đi theo khóc lóc nức nở, có lẽ 1 người thân của bs ra đi (vì chưa nghe báo đài nói có bs nào ngoài 2 người ở ttyt Bình Chánh ra đi được trao tặng huy chương hạng 3).
Còn chuyện người ở 12 ngày ra viện có ng 30 ngày thì bx là 1 minh chứng: ngày 12 bắt đầu đỡ thì bv pcr ct trên 30 (chỉ số ct thì trên 30 là khả năng lây nhiệm thấp hoặc ko), ngày 14 pcr ct dưới 30, ngày 16 là 20, ngày 18 là -, ngày 20 và 22 là - nên ngày 23 dc về.
Trong bv có nhiều ng F0 MANG NHIỀU BIẾN CHỦNG VIRUS KHÁC NHAU, vì vậy lây nhiễm chéo là có khả năng và khá nguy hiểm
Thực tế 1 điều là từ lời khuyên của giám đốc 1 bv quân y đang điều trị 1300 bệnh nhân covid thì ông ko dám nhận bệnh dù là người quen với lý do là ông đang rất stress với các trường hợp ko bệnh lý nền + trẻ tuổi ra đi hàng ngày vì covid, các bs chưa tìm ra nguyên nhân. Trong bv thì hầu như 60% bệnh nhân vừa và nhẹ đều tập thể dục (đá bóng đá cầu...).
E viết dài quá ko biết có đúng trọng tâm ko nhưng các bác hãy cẩn thận nhé
Chúc mừng cả gia đình tai qua nạn khỏi, và có trải nghiệm quá quý giá. Những người vầy sống dai lắm nè, he he . Tui nữ, TỐi qua coi chương trình " ngày con sinh ra " lại rớt nước mắt, sản phụ mà làm Fo nữa mới đau

Hạng F
12/10/16
7.473
6.333
113
Chúc mừng cả gia đình tai qua nạn khỏi, và có trải nghiệm quá quý giá. Những người vầy sống dai lắm nè, he he . Tui nữ, TỐi qua coi chương trình " ngày con sinh ra " lại rớt nước mắt, sản phụ mà làm Fo nữa mới đau
Bạn bè người quen mình biết 100% sau khi chích bất kì loại vaccine nào cũng đều trải qua covid nhẹ như 1 cơn gió ^^. Gia đình mình quá xui khi chưa được mũi nào làm nền.
Hậu Covid cũng mệt mỏi ko kém covid nhé các bạn, vì vậy 1 lời khuyên là "đừng để bị nhiễm" cho tới khi có thuốc uống điều trị loại covid này" (như thuốc cảm cúm mình hay mua uống ấy). Chừng năm sau là có theo lộ trình này và 2 năm nữa thì VN sẽ phổ biến và Covid sẽ thành 1 căn bệnh thông thường từ 2024 ^^ - Suy nghĩ cá nhận hihi

Hạng D
29/3/17
1.396
10.811
113
Bạn bè người quen mình biết 100% sau khi chích bất kì loại vaccine nào cũng đều trải qua covid nhẹ như 1 cơn gió ^^. Gia đình mình quá xui khi chưa được mũi nào làm nền.
Hậu Covid cũng mệt mỏi ko kém covid nhé các bạn, vì vậy 1 lời khuyên là "đừng để bị nhiễm" cho tới khi có thuốc uống điều trị loại covid này" (như thuốc cảm cúm mình hay mua uống ấy). Chừng năm sau là có theo lộ trình này và 2 năm nữa thì VN sẽ phổ biến và Covid sẽ thành 1 căn bệnh thông thường từ 2024 ^^ - Suy nghĩ cá nhận hihi
Tôi đang đi du lịch 2 tuần nhẹ như cơn gió đây...2 mũi sau 1 tháng vẫn dính....

Tập Lái
15/4/21
25
12
3
36
Bay vào mất chỗ sốt ảo thì chết thôi a. Đất không ai ở mà ôm giá 15-20tr/m2 thì chừng nào bán được. Chứ đất mấy khu vực dân cư thì sẽ bán được thôi, biên độ lãi ít hơn. Em cũng không có tiền mấy, vay gần như 100%. Trừ lãi suất ra mỗi năm lãi khoảng 10% thôi. Nhưng em chấp nhận con số đó.

• Like
Reactions: gaconhung