Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi loa rainbow CS 265.25 Germanium Line

Tập Lái
13/5/07
3
0
0
tôi hiện đang lắp
receiver CQ - TX5500 W, built-in amplifier, bóng đèn, giống chiếc 5500d nhưng version w nghĩa là cho các nước ngoài nhật (http://www.audiocubes.com/product/Pa..._Receiver.html)

14w x 4 power output (45 W per channel peak)
CD Frequency characteristic: 5 - 20,000Hz
S/N: 93dB (IHF and A)

đánh 2 cặp loa

1) front seats speakers: a pair of Infinity 6810 S, 4 Oms, 92db, cross over 3.5kHz, frequency response 49-21 khz, power 90w rms, 270w peak
2) back seats speakers: a pair of rainbow 265.25 Gẻmanium Line, 4 Oms, 90db, power 150wpeak, 2.2 khz, (http://caraudiosecurity.com/shop/product/products_id/3984.html)
bác nào đọc tiếng đức được thì cung giúp xem review về sf nó nói cái gì luôn .

http://car.rainbow-audio.de/press/re...7&sei=1&rev=25

kết quả là, khi play CD, cặp infinity nghe rất tốt tuy nhiên cặp rainbow thì ko thấy hiệu quả rõ rêt mặc dù cặp rainbow được hãng quảng cáo là high-end và tiền mua thì khá đắt so với cặp infinity.

a) vậy nguyên nhân vì đâu mà có hiện tượng rainbow không lên tiếng được ?
b) làm sao để phát huy hết được cặp rainbow?
c) còn một chi tiết nữa hy vong là kô nghiêm trọng lắm nhưng đã hỏi các bác thì cũng mong được tư vấn cho thỏa, đó là vì lý do chỗ lắp, treb của infinity và rainbow speakers lắp đảo cho nhau . tiếng như vậy có bị ảnh hưởng gì kô?

Cám ơn các bác rất nhiều. tôi đang rất trăn trở vì đã đầu tư tương đối tiền từ dán acomat cách âm, sơn gầm thay loa, receiver mà vẫn chưa ưng ý.

tuannj

Hạng B2
18/2/05
157
0
0
RE: loa rainbow CS 265.25 Germanium Line

bac lap' cai' bo. nay` o dau vay?

Tập Lái
13/5/07
3
0
0

tôi mua head và loa rainbow ở nước ngoài xách về. còn infinity thi ở thanh tung audio.

ko thấy bác nào tư vấn hộ nhỉ...

Hạng B1
28/6/06
60
0
6
53

Bác thử đưa 2 cái loa trước ra sau xem sao , rồi sau lại đưa 2 cái khác vào đằng sau mà vẫn để thằng Infi đằng trước ...tốt nhất là có 2 thằng Infi khác .Bác Thịnh Long ,HPStereo ,bác Thanh Tùng đâu rồi ạ ....Đến giờ này không ai nói gì thì ta tự làm vậy .thợ chuyên nghiệp cũng phải thử thực tế thôi bác tuannj

Hạng B1
21/10/05
98
1
8

Bác không có ampli à? Theo em bác nên có ampli

Hạng B1
11/10/06
82
18
8

Hôm trước em cũng ra bác Thanh Tùng để dán chống ồn và thay cặp loa Dali vào xe.
Về việc dán chống ồn thì nói chung cũng OK, tuy giá có hơi cao hơn chỗ khác một chút. Nhưng lắp loa thì hơi thiếu chuyên nghiệp. Thợ của bác Tùng lắp loa của em trực tiếp lên cốt của cánh cửa xe, không lắp thêm miếng đệm bằng gỗ, do vậy củ loa chạm vào kính khi kéo kính xuống nên khi bấm xuống kính vẫn còn một đoạn không xuống hết. May mà em chưa bị cháy mô tơ. Khi bật tiếng to, có tiếng rè do vành loa tiếp xúc với cánh cửa không tốt nên bị rung. Mãi vừa rồi em mới phát hiện ra lỗi trên mới chạy ra chố đồng chí Hoàng Anh ở Lý Thường Kiệt để sửa lại, lắp thêm dưỡng bằng gỗ MDF, tiếng rè mất luôn, kính xuống hết và tiếng bass nghe sâu, hay hơn hẳn.
Còn với dòng loa Infinity ở chỗ bác Tùng thì được mỗi cái rẻ còn chất lượng thường lắm. giá mà bác hỏi em trước thì em khuyên bác chơi cặp JBL C608GTI hay hơn nhiều.
Bác đừng nghe mấy ông xui dại lắp thêm ampli làm gì, ở Việt Nam này không có cái ampli nào hay hơn cái receiver của bác đâu. Em đang dùng cái y hệt của bác, mối tội hàng nội địa đánh hay tuyệt luôn mà chả phải dùng ampli gì cả.
Cheers,

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

Bác đừng nghe mấy ông xui dại lắp thêm ampli làm gì, ở Việt Nam này không có cái ampli nào hay hơn cái receiver của bác đâu. Em đang dùng cái y hệt của bác, mối tội hàng nội địa đánh hay tuyệt luôn mà chả phải dùng ampli gì cả.
Bác bé cái nhầm rùi, cái receiver mà bác Tuan đang xài thì chỉ có phần Pre-amp là sử dụng bóng đèn thôi, còn phần công suất (Power-amp) thì vẫn sử dụng transistor bình thường, vậy nên ở phần công súât nó vẫn ko thể nào so sánh được với các Power-amp (mà vẫn thường hay được gọi là ampli) rời với tăng-phô & cánh giải nhiệt luôn có đất để dụng võ.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
11/10/06
82
18
8

Trích đoạn: HP Stereo

Bác bé cái nhầm rùi, cái receiver mà bác Tuan đang xài thì chỉ có phần Pre-amp là sử dụng bóng đèn thôi, còn phần công suất (Power-amp) thì vẫn sử dụng transistor bình thường, vậy nên ở phần công súât nó vẫn ko thể nào so sánh được với các Power-amp (mà vẫn thường hay được gọi là ampli) rời với tăng-phô & cánh giải nhiệt luôn có đất để dụng võ.

He he, nếu bác xài ampli nakamichi thì em công nhận chứ mấy con ampli giá vài vé thì em ko tin nó hay hơn đâu ạ. Ta cần hay chứ đâu cần to phải không? Con receiver này em đánh rung cả xe mà tiếng vẫn ngọt, 3 dải đều tốt có sao đâu.

O.S.P.D
9/7/05
3.244
1.187
113
53
saigoncaraudio.com

He he, nếu bác xài ampli nakamichi thì em công nhận chứ mấy con ampli giá vài vé thì em ko tin nó hay hơn đâu ạ.
Ampli giá vài vé đối với em là cũng hay lắm rồi và có giá trị còn cao hơn phần công suất của đầu đĩa bác đang xài đó (em ko bao gồn luôn phần pre & bộ phận CD).
Ta cần hay chứ đâu cần to phải không
Muốn cho to thì trước hết phải hay đã mới làm được chuyện kia đó bác. Chỉ có những anh ampli tài giỏi mới tái tạo được âm lượng lớn mà ko bị méo tiếng. Thường thì dân làm âm thanh bọn em khi đề cập đến công suât lớn nhỏ thì luôn dựa trên một vài chuẩn méo tiếng (THD: total harmonic distortion) chứ ko phải nói to theo nghĩa đen đâu bác. Vì vậy ở đây em nói công suất to có nghĩa là âm thanh vẫn trong trẻo và ko bị méo tiếng đó.
Con receiver này em đánh rung cả xe mà tiếng vẫn ngọt, 3 dải đều tốt có sao đâu.
Cái receiver này có 14w một kênh mà bác đánh rung cả xe thì em phải kêu bác bằng sư phụ rùi :D

Hạng B1
11/10/06
82
18
8

Trích đoạn: HP Stereo

He he, nếu bác xài ampli nakamichi thì em công nhận chứ mấy con ampli giá vài vé thì em ko tin nó hay hơn đâu ạ.
Ampli giá vài vé đối với em là cũng hay lắm rồi và có giá trị còn cao hơn phần công suất của đầu đĩa bác đang xài đó (em ko bao gồn luôn phần pre & bộ phận CD).
Ta cần hay chứ đâu cần to phải không
Muốn cho to thì trước hết phải hay đã mới làm được chuyện kia đó bác. Chỉ có những anh ampli tài giỏi mới tái tạo được âm lượng lớn mà ko bị méo tiếng. Thường thì dân làm âm thanh bọn em khi đề cập đến công suât lớn nhỏ thì luôn dựa trên một vài chuẩn méo tiếng (THD: total harmonic distortion) chứ ko phải nói to theo nghĩa đen đâu bác. Vì vậy ở đây em nói công suất to có nghĩa là âm thanh vẫn trong trẻo và ko bị méo tiếng đó.
Con receiver này em đánh rung cả xe mà tiếng vẫn ngọt, 3 dải đều tốt có sao đâu.
Cái receiver này có 14w một kênh mà bác đánh rung cả xe thì em phải kêu bác bằng sư phụ rùi :D

He he, nhà em chơi cái ampli có 8W còn đánh rung cả nhà bác ạ. Không gian của cái xe nó bé tý đâu cần công suất lớn. Căn cứ vào THD để so sánh thì mấy anh Khựa cũng làm được, ối cái ampli THD 1% mà vẫn cứ hay đấy bác ạ. Nói chung đồ âm thanh thì phải nghe thử, còn thông số chỉ để tham khảo. Bác nào thích nghe thử em xin sẵn sàng.
Quên mất, bác bảo vài vé cái ampli giá trị hơn phần power của cái receiver của em. Cũng có thể đúng nhưng bác trừ hộ em giá của cái vỏ (chassic), giắc cắm, dây nối linh tinh... đi nhé. Em sợ trừ xong cái cục pow của bác cũng chẳng còn bao tiền. Đã chơi đồ rời thì phải chơi gấu hẳn, còn không thì chơi tích hợp hiệu quả hơn nhiều.