Tập Lái
4/7/19
3
3
3
35
Chào AE!
Hôm nay tự xử thay nhớt và lọc cho xe Chevrolet Cruze. Em mua qua lazada hàng Motul 5W30. Mua cùng chỗ nên cái lọc nhớt nó có nhãn hiệu thế này. Em lăn tăn là vì
1/ Bán kính ngoài nhỏ hơn cái cũ (Màu đen của hãng)
2/ Ngắn hơn so với cái cũ
Đã ráp - bước ren ok chắc tay - Ktra không thấy xì nhớt sau khi nổ máy
Nhưng vẫn cực lăn tăn - là có ổn không?? Xin chỉ giáo em thêm về cách thay và lọc nhớt xe hơi

View attachment 1849876

Sorry đã đào mộ. Nhưng k biết chủ thớt xài lọc đó có ổn k? Vì theo em thấy thì pác thay nhầm loại nhỏ rồi. Cái trong hình của pác là dùng cho Chevrolet Spark. Cruze phải dùng loại to hơn.

Hạng D
14/12/12
1.404
642
113
Dĩ An - Bình Dương
Sorry đã đào mộ. Nhưng k biết chủ thớt xài lọc đó có ổn k? Vì theo em thấy thì pác thay nhầm loại nhỏ rồi. Cái trong hình của pác là dùng cho Chevrolet Spark. Cruze phải dùng loại to hơn.
Em thấy ko rò rỉ gì cả. Chạy cũng thường. Nhưng vẫn cứ lăn tăn. Nên hay nhìn ngắm gầm. Chắc thay sớm cho yên tâm. Nên mua đâu giá ngon hàng chuẩn nhỉ

Tập Lái
4/7/19
3
3
3
35
Em thấy ko rò rỉ gì cả. Chạy cũng thường. Nhưng vẫn cứ lăn tăn. Nên hay nhìn ngắm gầm. Chắc thay sớm cho yên tâm. Nên mua đâu giá ngon hàng chuẩn nhỉ

K giấu j pác. Hàng pác xài là của công ty e sản xuất. Nếu e tự nói hàng tốt thì k khách quan. E chỉ muốn giải thích 1 số ý:
1. Về cơ bản lỗ ren, ron cao su cùng cỡ thì lắp được hết, miễn mặt thép (baseplate) và ron tốt thì k xì đâu pác, còn lọc tốt hay k thì tùy theo giấy và các chi tiết bên trong nữa. Cái này để bữa nào rảnh e viết 1 bài để mọi người dễ phân biệt.
2. Lọc to hơn thì diện tích giấy lọc nhiều hơn (tuổi thọ lọc được nhiều hơn) trừ trường hợp lọc đểu (lọc to nhưng giấy bị ăn gian).
3. Bên trong lọc có 1 cái van an toàn: nếu giấy dơ quá mà k thay dẫn đến bị nghẹt thì van này sẽ mở khi đủ áp suất ( áp suất bao nhiêu tùy theo động cơ và dòng xe) để nhớt có thể tiếp tục lưu thông vào máy. Pác thay lọc nhỏ quá sợ van mở k đúng theo thiết kế (vì lọc nhỏ này dùng cho xe nhỏ).
4. Nếu pác thấy tốt muốn dùng hàng bên em tiếp thì mã cho xe cruze của pác là 12300. Pác search google hay lazada chắc có.
5. Nếu pác muốn chọn hàng hãng khác thì có thể theo thông số: Mã số 1#96879797 (của GM, Dawoo), lỗ ren M18*1.5P (16.5 mm), đường kính 76mm, cao khoảng 76-78mm.

Tập Lái
4/7/19
3
3
3
35
Các pác cho em hỏi. Theo em biết thì Cruze máy 1.6 xài lọc nhớt dạng lon, máy 1.8 thì xài lõi giấy. Không biết có đúng k? Có pác nào chạy cruze máy 1.8 mà lọc lon không thì sửa lưng hộ em một phát ạ.