Hạng C
6/3/07
725
15
0
58
HN
Chào các bác, các bác cho em hỏi mấy vấn đề liên quan đến hệ thống lọc nhiên liệu của xe Rexton1 đời 2005 diesel 2.7xdi:
1. Bộ lọc tách nước (water separator có 2 chân) làm sao để tháo nước ra, thử theo hướng dẫn trong manual nhưng không thấy có chỗ nào vặn ra được, trong khi cái lọc nhiên liệu (fuel filter 3 chân) thì vặn ra rất dễ và tháo nước dễ dàng. Chắc do không tháo được nước từ bộ lọc tách nước nên xe luôn có cảnh báo bầu lọc đầy nước mà không làm sao hết được.
2. Khi xem hình vẽ trong manual thì thấy có vẻ như ống dẫn nhiên liệu lắp sai, đáng lẽ đầu dẫn nhiên liệu vào (có gắn cái bơm bóp tay gọi là priming pump) phải cắm vào cái lọc 3 chân thì lại thấy đang cắm vào cái lọc tách nước, vậy cắm thế nào là đúng? Các bác nếu có thì cho em cái sơ đồ cụ thể nhé.
3. Cục cảm biến gắn vào đáy bầu lọc nhiên liệu 3 chân hay bầu lọc tách nước 2 chân?

Xe này vợ cả em đang chạy, trước tới giờ bảo dưỡng, thay dầu, thay bộ lọc toàn phó mặc cho thợ, bây giờ sờ đến mới thấy các bác thợ toàn làm mò nên khó mà tin tưởng được.
Cảm ơn các bác trước, em độ này bận quá không có thời gian mày mò, mong các bác chỉ giáo.

Hạng D
22/10/07
1.921
9
38
Melbourne, Australia
Bác tham khảo thêm sơ đồ mà em down từ bảng Hướng Dẫn Sử Dụng của Rexton về dưới đây nhé. Tất cả ốc xả đều nằm bên dưới bầu lọc bác ạ.
Nếu bác đã xả nước mà đèn vẫn báo là lọc tách nước bị đầy thì bác xem lại có thể phải thay cảm biến. Còn với tình trạng bây giờ mà tiếp tục chạy có thể làm hư máy. Bác thu xếp xả nuớc cho "chồng hai" của bà cả sơm sớm nhé.

Hạng D
22/10/07
1.921
9
38
Melbourne, Australia
Chính xác thì là nút vặn xả, không phải là ốc, xin lỗi em nhầm.
Cảm biến mà bác nói chắc chắn phải nằm trên bầu lọc tách nước bác ạ. Rexton II của em không dùng loại lọc nhiên liệu có cảm biến. Không rõ Rex I của bà cả bác dùng loại nào.

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/10/07
1.921
9
38
Melbourne, Australia
Thêm cái hình sơ đồ vị trí lọc và dây nối các ống, để bác có thể tháo lắp các ống trước khi xả nước.

Sau khi xả bầu lọc bác nhớ bóp bơm đến lúc cứng tay cho dầu đầy lại trước khi nổ máy nhé.

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/12/06
1.016
11
38
60
suv75 nói:
Thêm cái hình sơ đồ vị trí lọc và dây nối các ống, để bác có thể tháo lắp các ống trước khi xả nước.

Sau khi xả bầu lọc bác nhớ bóp bơm đến lúc cứng tay cho dầu đầy lại trước khi nổ máy nhé.
Chắc là phải xả nước khi báo đèn phải không bác suv?Hôm trước thay nhớt (khoảng 12000km),em bảo thợ kiểm tra dùm em cái bầu tách nước này,thợ kiểm tra xong bảo trong đó khô ron à.

Hạng D
1/12/06
1.016
11
38
60
suv75 nói:
Có thể cái cảm biến trên xe bác chevy2007 bị chạm mát gì đấy.
Xe em chưa báo đèn.Em chỉ kiểm tra phòng hờ thôi.Các hề thống trên xe em từ đầu đến giờ chưa báo lỗi gì hết.Chỉ có nút lên kính bên tài không nhạy lắm,hình như nó lỏng gì trong đó,khi đi qua chỗ xóc trong cánh cửa có hơi bị rẹt rẹt.Em làm biếng chưa tháo ktra.Chắc đợt tới bảo dưỡng 20k km kiểm tra toàn bộ luôn thể!