Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
RE: Lời cảnh báo cho các bác đang đi xe Camry 2007

Câu hỏi đặt ra của bác HT rất hay , kích thích chúng ta tìm hiểu thêm tính năng của 1 mẫu xe mới . Tuy nhiên khi đứng trước 1 vấn đề mới chúng ta nên đặt vấn đề 1 cách thận trọng hơn vì có thể chúng ta chưa hiểu hết ý đồ thiết kế . Với em , To khg phải là 1 tên ngớ ngẩn trong việc TKế xe , hơn nữa chúng ta cũng nên hiểu để 1mẩu xe mới ra đời , phải có 1 sự nghiên cứu tỉ mỹ và kết hợp ăn ý giữa các bộ phận KS chuyên trách và được thử nghiệm thực tế lẫn trong phòng thí nghiệm trước khi tung sp ra thị trừơng . Thật ra đa số chúng ta đều bất mãn giá bán của ToVN nên đôi lúc hay có cái nhìn thiếu thiện cảm với các sp của To . Nếu công bằng thì nên nhìn nhận rằng tất cả các sp của Vama có thể có phần kém chất luợng hơn các sp cùng loại ở các nước trong khu vực! nhưng với các sp trong nước , sp của To nhìn chung rất dễ sử dụng và kinh tế nhất trong các hiệu xe khác .
Trở lại vấn đề cái túi khí ở ghế phụ bung ra có gây thương tích khi miếng nhựa giả gổ bị bắn ra theo ??? Điều đầu tiên xin khẳng định là đây ( việc ốp gổ) khg phải là sáng kiến của ToVN mà là mẫu áp dụng chung cho To trong khu vực ĐNA như TQ, phi ,VN ,... Và điều quan trọng nhất là câu hỏi mang nhiều tâm trạng âu lo của bác HT đã được giải đáp bằng 1 tấm hình ngay trên trang web của ToVN http://www.toyotavn.com.vn/concept/product/Camry/safe_v.html
Hình ảnh cho thất rằng airbag khg bung ra ngay vị trí trên nắp hộp đựng đồ thông thường như các xe khác mà là nó bung từ 1 khe sát kính trước ;) .
Thật ra với sự tiến bộ củaKT , có nhiều vấn đề nó khác hẵn với sự suy nghĩ thông thường của chúng ta . Tỉ như nếu bác HT có dịp quan sát túi khí bên hông ở mặt bên lưng ghế của chiếc 3.5q sẽ khg khỏi thắc mắc rằng chúng sẽ bung ra ntn khi các mối chỉ chạy dọc từ lưng ghế xuống đến nệm ngồi đều may chặt như nhau .
Vài dòng gửi đến bác HT cùng các bác quan tâm đến vđề này:D

O.S.P.D EMMA Head Judge
31/1/05
830
24
18
XAMBACO JSC

Hình như miếng gỗ này tháo được, mai em tháo ra thay bằng con dao thái cho nó sành địu[8D]

Hạng C
7/3/07
759
153
43

bài của bác adco thay cho dấu chấm hết topic:D:D:D

Tập Lái
17/6/06
9
0
0
google.de

Nếu Airbag bung thì phải thay toàn bộ mặt tap-lô hả các bác????

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net

Trích đoạn: adco

Câu hỏi đặt ra của bác HT rất hay , kích thích chúng ta tìm hiểu thêm tính năng của 1 mẫu xe mới . Tuy nhiên khi đứng trước 1 vấn đề mới chúng ta nên đặt vấn đề 1 cách thận trọng hơn vì có thể chúng ta chưa hiểu hết ý đồ thiết kế . Với em , To khg phải là 1 tên ngớ ngẩn trong việc TKế xe , hơn nữa chúng ta cũng nên hiểu để 1mẩu xe mới ra đời , phải có 1 sự nghiên cứu tỉ mỹ và kết hợp ăn ý giữa các bộ phận KS chuyên trách và được thử nghiệm thực tế lẫn trong phòng thí nghiệm trước khi tung sp ra thị trừơng . Thật ra đa số chúng ta đều bất mãn giá bán của ToVN nên đôi lúc hay có cái nhìn thiếu thiện cảm với các sp của To . Nếu công bằng thì nên nhìn nhận rằng tất cả các sp của Vama có thể có phần kém chất luợng hơn các sp cùng loại ở các nước trong khu vực! nhưng với các sp trong nước , sp của To nhìn chung rất dễ sử dụng và kinh tế nhất trong các hiệu xe khác .
Trở lại vấn đề cái túi khí ở ghế phụ bung ra có gây thương tích khi miếng nhựa giả gổ bị bắn ra theo ??? Điều đầu tiên xin khẳng định là đây ( việc ốp gổ) khg phải là sáng kiến của ToVN mà là mẫu áp dụng chung cho To trong khu vực ĐNA như TQ, phi ,VN ,... Và điều quan trọng nhất là câu hỏi mang nhiều tâm trạng âu lo của bác HT đã được giải đáp bằng 1 tấm hình ngay trên trang web của ToVN http://www.toyotavn.com.vn/concept/product/Camry/safe_v.html
Hình ảnh cho thất rằng airbag khg bung ra ngay vị trí trên nắp hộp đựng đồ thông thường như các xe khác mà là nó bung từ 1 khe sát kính trước ;) .
Thật ra với sự tiến bộ củaKT , có nhiều vấn đề nó khác hẵn với sự suy nghĩ thông thường của chúng ta . Tỉ như nếu bác HT có dịp quan sát túi khí bên hông ở mặt bên lưng ghế của chiếc 3.5q sẽ khg khỏi thắc mắc rằng chúng sẽ bung ra ntn khi các mối chỉ chạy dọc từ lưng ghế xuống đến nệm ngồi đều may chặt như nhau .
Vài dòng gửi đến bác HT cùng các bác quan tâm đến vđề này:D

Bác Adco.

Em biết bác đang đi Camry nên nói thế, cá nhân em vì là một người làm tư vấn An toàn gần chục năm nay. Em tư vấn khá nhiều cho các công trình dầu khí...và tiêu chuẩn an toàn ở đấy còn cao hơn các tiêu chuẩn mà người ta áp dụng trên cái xe ô tô nhiều.
Là một người làm về an tòan, em luôn đặt tính mạng con người và tài sản lên trên tất cả mọi vấn đề khác, nên không có chuyện ưa hay không ưa To bác nhé.

Khi bất cứ một cái xe nào được phép lưu hành trong các dự án em làm đều phải được kiểm tra một cách cực kỳ nghiêm ngặt, đừng tưởng mang xe mới tinh vào mà thoát được bác nhé....

Quay lại chuyện cái miếng nhựa kia. Thực tình là hôm trước bọn em mới được trang bị 1 em Camry mới tinh, chính em là người kiểm tra và phát hiện ra việc đó. Với tư cách là một người tư vấn về An toàn em nêu nên đây để chúng ta cùng biết và tìm hiểu thêm.

Và điều quan trọng nhất là câu hỏi mang nhiều tâm trạng âu lo của bác HT đã được giải đáp bằng 1 tấm hình ngay trên trang web của ToVN http://www.toyotavn.com.vn/concept/product/Camry/safe_v.html

Việc bác giải thích trên hoàn toàn không thuyết phục ở chỗ

1. Đó chỉ là hình vẽ minh họa chứ không phải là bản vẽ thiết kế hay chi tiết nào cả và nó không có giá trị pháp lý khi bác đi kiện nhà sản xuất đâu..
2. Túi khi không thể tung từ chân kính lái ra phía sau như thế được. NÓ chỉ là một túi khi mềm thì là sao nó "định hướng" được về phía sau như thế mà tung?? Nếu người ta có lắp nó ở bên giưới tap lô chỗ chân kính lái thì nó sẽ thổi văng ngay cái kính lái chứ làm gì có chuyện nó thổi về phía sau??.
3. Các hình Crash tét đều cho thấy túi khí bung ra từ khe giữa hộp đựng đồ và tap lô (chính là nơi mà cái miếng nhựa ốp gỗ đang dán lên đó đó)

Vấn đề là những ai đang đi xe Camry 2007 nên đến hãng hỏi xem cái túi khí nó sẽ chui từ đâu ra nếu trong trường hợp va chạm. Nếu nhà sản xuất nói túi khí chui từ cái khe chỗ miếng ôp gỗ thì quả thật có vấn đề

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam

Hoan hô bác Hòa đã đưa ra một cảnh báo hợp lý để anh em cùng bàn luận :D

Mình xem thử anh em của Toy la Lexus thì thấy như vầy http://www.lexus.com/models/LS/features/interior.html
các bác cùng cho ý kiến nhé

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: hv_2k4

Hoan hô bác Hòa đã đưa ra một cảnh báo hợp lý để anh em cùng bàn luận :D

Mình xem thử anh em của Toy la Lexus thì thấy như vầy http://www.lexus.com/models/LS/features/interior.html
các bác cùng cho ý kiến nhé
vậy thì Lexus cũng bị lỗi như Cam VN rồi:D

xe em Cam2.4 2002 thì chỗ túi khí bên phụ có 1 miếng nhựa che (hình ô-van), trên đó có ghi SRS. Miếng đó còn nhỏ hơn miếng ốp trên mặt vô-lăng (chỗ bấm còi).

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Em thấy có nhiều xe hồi trước có 1 rãnh ngang trên táp lô chứ không phải chỗ nối như trên hình và nó ghi là airbag, nên em đoán nó sẽ bung từ đó, tuy nhiên có xe lại không có mà bằng phẳng, Cam chẳng hạn. Và trên tay lái các bác cũng đâu thấy khe hở nào đâu, vậy khi bung nó sẽ xé rách miếng nhựa, nên em nghĩ Cam có thể cũng thiết kế như vậy, và túi khí sẽ bung ở bên trên miếng gỗ chứ không phải ngay khe hở đó.

Hạng B2
30/10/06
134
0
16

Vợ 2 của em ko phải là Camry 2007 mặc dù em cũng rất muốn nhưng không chờ được :)
Mấy tháng trước em mới lấy Grandis, thấy mặt taplo bên phụ có một cái ô chữ nhật mờ, khi ấn vào thì thấy mềm và hơi lõm xuống và có 1 rãnh xẻ ngang, có hỏi lại KT thì biết đây là vị trí cho túi khí khi nó bung ra :) thế là yên tâm.
Bác nào có Grandis cũng check thử xem.