Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Một người chỉ có $400 để mua PnS, viết thư cho 1 nhà biên tập tạp chí nhiếp ảnh, ông tư vấn D700 với 35mm f2 và 85mm f1.8. Chuyện gì xảy ra vậy?
http://theonlinephotographer.typepad.com/the_online_photographer/recommended-cameras/

Các bác tham khảo link trên, đọc rất vui, và quan trọng là nó đúng. Em khuyên người quen mua FF lần đầu, còn em thì lại không chơi FF. Có vẻ đầu tư sai hướng, nhưng giờ chưa thấy chán :D
Nếu các bác thích dịch hơn thì rảnh em sẽ dịch bài này, dài quá.

Hạng B2
16/1/11
421
7
16
52
Bài này hay quá, và rất đúng trong trường hợp cá nhân em. Lúc đầu đi mua chẳng biết ất giáp gì, rinh về 1 em Nikon PnS vì thấy nó gọn nhẹ, khi đã sơ sơ rồi thì thích Đ90, nhưng chiếu theo bài này thì chắc quất luôn em D700 cho nó rồi.

Hạng D
24/11/06
3.931
19.188
113
Vietnam
Hehe, có tiền rùng rỉnh thì đâu cần suy nghĩ hay tính toán gì cho mệt, D700 là trùm rồi. Nhà nghèo thì đành phải lấy kĩ thuật, PS bù công nghệ. Body only , talent not included

Hạng C
3/1/10
853
7.297
93
Hôm qua đọc cái topic này nhưng em chưa dám comment gì, vì phải quay ra đọc cái post của expert kia đã, giờ thì em có đọc qua rồi (mặc dù không kỹ). Cái advice của bạn expert kia thì technically nó đúng, tuy nhiên nó chỉ đúng cho những ai sẽ và chắc chắn thành pro. trong giới photography thôi, chứ với 99% số người còn lại (chỉ chụp chơi, thích photography một hồi rồi chán) thì em có thể nói đấy đúng là một ridiculous suggestion. Bạn expert này suggest người khác cứ như ai cũng muốn và sẽ là expert như bạn đó (expert hay mắc lỗi này :D). Em thậm chí ngứa ngáy còn viết dài dòng hơn trong blog của mình, không tiện copy/paste ra đây :D

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Thực ra nếu độ mê chưa đủ thì dễ chán, còn đã mê nhiều, thì trước sau gì cũng lên đời thôi. Không FF thì cũng semi.
Như em hồi xưa luôn nói mình chụp choạt linh tinh, chơi cái entry là quá sức dư rồi. Nhưng dòng entry lại khổ cái là VF nhỏ, đeo kính chụp mệt. 1 bánh xe, chụp M chỉnh vất vả. Và Dynamic Range, Iso kém. Với em chỉ chừng đó nhược điểm thôi.

Do đó giờ nếu khuyên ai mua máy, em sẽ khuyên họ mua luôn semi, cũ cũng được, chưa bàn ảnh đẹp hay xấu hơn, nhưng chụp rất thoải mái, coi như đáng giá rồi. Mua lens thì đừng mua loại làng nhàng, cứ sài kit chán chê, đủ vốn làm cái ngon lành, vì lens nó thọ bằng tuổi mình lận, khỏi lo lỗi thời. Ở Vn sướng cái là lens cũ bán ít mất giá, chứ chỗ em thì bán mất nửa giá, nên em toàn giữ lại, giờ còn đầy trong tủ, toàn loại bán thì không ai mua, vứt thì tiếc, phí tiền.

Hạng F
9/3/06
6.463
3.513
113
Sì Gòn
sinhviengià nói:
Ở Vn sướng cái là lens cũ bán ít mất giá, chứ chỗ em thì bán mất nửa giá, nên em toàn giữ lại, giờ còn đầy trong tủ, toàn loại bán thì không ai mua, vứt thì tiếc, phí tiền.
bác gởi về tặng em. em chịu tiền ship :D

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Bác mời café để em chụp mẫu đi, rồi em vui em tặng bác, buồn thì thôi :D

Hạng C
3/1/10
853
7.297
93
sinhviengià nói:
Ở Vn sướng cái là lens cũ bán ít mất giá, chứ chỗ em thì bán mất nửa giá, nên em toàn giữ lại, giờ còn đầy trong tủ, toàn loại bán thì không ai mua, vứt thì tiếc, phí tiền.

Không hẳn vậy bác ạ, em có dạo cũng khoái macro đi rinh một cái lens Nikkor Micro, đâu cũng gần $500 thôi, về nhà mới lôi ra test đúng một lần rồi đóng hộp (tại thấy chụp macro khổ quá xá :D). Gần 2 năm sau bán lại có $340, vẫn mới tinh như khi mua, giờ mà mua bán upgrade gì em lại nhớ lại cái lens này :).

Hạng C
25/5/07
834
8
18
www.otosaigon.com
đúng là nhà nghèo chơi mấy cái này ko dc, mua máy ít tiền chụp hình lưu niệm cho vui chứ để mà ảnh đẹp thì phải theo lên FF thôi :(:(:(

Hạng D
3/5/09
2.214
48
0
Đúng là đồ điện tử, mở hộp sờ phát mất giá liền :D

FF em thấy nặng so với mình, mà micro 4/3 thì chất ảnh lại kém. Khi nào cảm biến FF gắn vào body micro 4/3 em sẽ mua liền không suy nghĩ.