Hạng F
27/6/12
5.023
11.744
113
Đúng vậy, vào Mer mua bộ bố thắng thay vì mua thẳng của Bosch ...cũng OK, gạt nước Bosch đâu cần phải mercedes mới chịu. . Trừ những món đặc thù riêng thì không nói được, như khung cửa, đèn đuốc (đôi khi cũng có tương đương, với điều kiện xe trên hình như 2 năm mới có). Nếu xe trước 2 năm tuổi thì các OEM hàng ngoài hình như không có (em viết là đồ đặc biệt nha). Thường các xe mới không có kiếm được đèn đuốc đâu bác ....Sau 1 thời gian mới có đồ tương đương, OEM ....aftermarket ...
2 năm thì cũng thường là còn bảo hành bác. Nếu có thay thế chắc cũng phải thay đồ hãng thôi. Thay hàng ngoài mất bảo hành nữa.

Hạng F
29/10/16
11.557
22.041
113
Pháp
2 năm thì cũng thường là còn bảo hành bác. Nếu có thay thế chắc cũng phải thay đồ hãng thôi. Thay hàng ngoài mất bảo hành nữa.
Ý ở đây là các xe mới hì các đồ đặc biệt không thể có ở ngoài trừ chính hãng, sau đó chừng 2 năm, dành cho những người giử xe lâu thì lúcđó có thể có những đồ không cần đến chính hãng. Và điều nầy sẽ giảm chi phí khi đụng bễ đèn, bể kính hậu, thậm chí giá có thể khá rẽ ...Em vừa xem đèn của GLK người bạn của em, không phải trong Mercedes, có chừng hơn 200€ mà thôi. Nhưng với GLC mới ra thì không thể tìm được . Ý của em là thế

• Like
Reactions: triet gpvn
Hạng F
27/6/12
5.023
11.744
113
Ý ở đây là các xe mới hì các đồ đặc biệt không thể có ở ngoài trừ chính hãng, sau đó chừng 2 năm, dành cho những người giử xe lâu thì lúcđó có thể có những đồ không cần đến chính hãng. Và điều nầy sẽ giảm chi phí khi đụng bễ đèn, bể kính hậu, thậm chí giá có thể khá rẽ ...Em vừa xem đèn của GLK người bạn của em, không phải trong Mercedes, có chừng hơn 200€ mà thôi. Nhưng với GLC mới ra thì không thể tìm được . Ý của em là thế
Thì ý em cũng vậy mà. Thường xe VN bảo hành 3-5 năm hoặc theo km. Trong khoảng thời gian còn bảo hành thì mấy món quan trọng nếu phải thay tốt nhất vẫn vào hãng mà thay. Còn sau đấy muốn tiết kiệm thì hàng thay thế chắc cũng bắt đầu có bên ngoài rồi.

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.557
22.041
113
Pháp
Thì ý em cũng vậy mà. Thường xe VN bảo hành 3-5 năm hoặc theo km. Trong khoảng thời gian còn bảo hành thì mấy món quan trọng nếu phải thay tốt nhất vẫn vào hãng mà thay. Còn sau đấy muốn tiết kiệm thì hàng thay thế chắc cũng bắt đầu có bên ngoài rồi.
Đúng vậy, thường thì họ tìm trên mạng, vào những trang uy tính chuyên bán về phụ tùng xe. Cách nửa là mua trên mạng và trao tay thẳng, thứ nửa là vào nghĩa địa, có thể tự tháo, hay chúng nó đã tháo ra, nhiều khi giá rẽ gấp trăm lần. Thường các xe chừng 10 năm tuổi tương đối dể tìm trong nghĩa địa xe. Và có nhiều món "zin" nhưng cần phải có đồ nghề, hiểu biết về xe, nghiên cứu trước khi tháo ra. Vì điều nầy rất quang trọng, có thể làm gẩy hư món mà mình cần tháo. Vì em từng là SV cũng vào nghĩa địa xe khá nhiều , nên nhớ là nếu kiếm nghĩa địa thì đừng bao giờ kiếm đồ hao mòn, như thắng, bạc đạn, Còn những thứ không được gọi là hao mòn như kính, gương, tay nắm ...thậm chí niềng xe cũng được, còn bánh xe thì tuỳ theo....Hên xui. Nhờ đó em mới biết và quậy về xe đó các bác.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: triet gpvn
Hạng F
27/6/12
5.023
11.744
113
Đúng vậy, thường thì hõ tìm trên mạng, vào những trang uy tính chuyên bán về phụ tùng xe. Cách nửa là mua trên mạng và trao tay thẳng, thứ nửa là vào nghĩa địa, có thể tự tháo, hay chúng nó đã tháo ra, nhiều khi giá rẽ gấp trăm lần. Thường các xe chừng 10 năm tuổi tương đối dể tìm trong nghĩa địa xe. Và có nhiều món "zin" nhưng cần phải có đồ nghề, hiểu biết về xe, nghiên cứu trước khi tháo ra. Vì điều nầy rất quang trọng, có thể làm gẩy hư món mà mình cần tháo. Vì em từng là SV cũng vào nghĩa địa xe khá nhiều , nên nhớ là nếu kiếm nghĩa địa thì đừng bao giờ kiếm đồ hao mòn, như thắng, bạc đạn, Còn những thứ không được gọi là hao mòn như kính, gương, tay nắm ...thậm chí niềng xe cũng được, còn bánh xe thì tuỳ theo....Hên xui. Nhờ đó em mới biết và quậy về xe đó các bác.
Hay bác.

Hạng F
29/10/16
11.557
22.041
113
Pháp
Để em viết trị bệnh cá vàng của em sáng nầy
Trước nhất em soạn ODB của OPEL (OP-Com) đặc thù riêng của loại nầy
Đề máy thấy cá nỗi lên (từ hôm qua lận)
Em cắm vào cỗng ODB2 với USB vào máy vi tính
Em mở chương trình đặc biệt riêng cho dòng xe em (Opel Corsa 1.7 CDTI)
Bắt đầu

Tìm đúng loại xe yêu cầu, có thể cho nó tìm tự động, nhưng hơi lâu, vì em biết chiếc nầy và máy

Dính 2 lỗi ...P1216 và P1243 (có liên quan đến xăng dầu) cái nầy em biết vì em đổ xăng ...hehe khác người.
Sau khi check thì em clear nó đi

Cá vàng lặn mất tăm

Để chắc ăn em thử test lại một lần nửa
Xong, tháo ra tắt laptop ...
Và thử trên đường sau đó

Xe em mới có 218099 kms mà thôi, là xe dầu 2005 .... Euro thì so với VN phải đến ...2022 mới đúng Euro5 .. nhưng bên em cùng 2022 nhưng hết được lái ở thành phố

Rất dễ phải không các bác

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: phha and triet gpvn