Tư Vấn Chia Sẻ Lỗi P0455 - Matiz 2009

Tập Lái
25/5/22
7
2
3
48
Các bác ơi, em mới lần đầu đi xe, cô gái matiz 2009 của em bị báo lỗi check máy và thợ đo ra lỗi P0455 - Fuel Tank PRSS (Large Leak) vậy có cần thiết phải mất chi phí và thời gian xúc xả cả 4 bình xăng không ạ? Và lỗi này em nghe nói là thường xuyên xảy ra, có cách nào khắc phục ko ạ.
Cảm ơn các bác đã đọc và tư vấn

Hạng F
29/10/16
11.503
21.759
113
Pháp

Bạn xem trước, nếu hiểu thì cứ tìm, không hiểu thì để tôi thử tạm dịch giúp
Thử link dưới đây
Bạn thử hỏi bác gu gờ translat nha

Bện nầy không nặng lắm, nhưng từ từ từ cái nhỏ đến cái lớn thì ra thôi, nhưng khả năng cao chính là các tuyau vì 13 năm tuổi nó sẽ bị lão hoá , joint nắp xăng, cảm biến áp xuất xăng (hàng ghế sau hay cốp sau)

Chúc bạn thành công, nếu bạn có đồ nghề thì tự kiểm tra và thay cũng được...

• Like
Reactions: Lizzy Duong
Tập Lái
25/5/22
7
2
3
48

Bạn xem trước, nếu hiểu thì cứ tìm, không hiểu thì để tôi thử tạm dịch giúp
Thử link dưới đây
Bạn thử hỏi bác gu gờ translat nha

Bện nầy không nặng lắm, nhưng từ từ từ cái nhỏ đến cái lớn thì ra thôi, nhưng khả năng cao chính là các tuyau vì 13 năm tuổi nó sẽ bị lão hoá , joint nắp xăng, cảm biến áp xuất xăng (hàng ghế sau hay cốp sau)

Chúc bạn thành công, nếu bạn có đồ nghề thì tự kiểm tra và thay cũng được...
Cảm ơn bác, link bác gửi hữu ích quá ạ.

Tập Lái
25/5/22
7
2
3
48
Quang trọng là bác thành công và chia sẽ cho các bác trên mạng
em chịu, không biết tự sửa đâu, nhưng đọc cái trang tiếng Pháp thấy dễ hiểu, và mang xe ra gara ô tô sửa thì cảm giác mình ko bị ngơ quá, thợ nói gì cũng nghe theo ấy bác

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.503
21.759
113
Pháp
em chịu, không biết tự sửa đâu, nhưng đọc cái trang tiếng Pháp thấy dễ hiểu, và mang xe ra gara ô tô sửa thì cảm giác mình ko bị ngơ quá, thợ nói gì cũng nghe theo ấy bác
Vậy bác có gì không hiểu , về phần nào , món nào thì bác PM cho em nếu muốn chia sẽ riêng, còn không thì cứ hỏi trên mạng, có điều là từ kỹ thuật VN thì em cù cạc lắm, nếu kẹt thì em phải ...đưa ra hình minh hoạ và từ đó các bác ở VN cho em biết tên tiếng việt là gì ...một công đôi ba chuyện ... em cũng học được ..tiếng việt :):):). Hay báo tin nhắn với bác D23 với đường link của bài nầy, vì từ kỹ thuật VN bác í rành hơn em

Nhưng em khuyên bác là thử làm cái dể trước, còn sắm đồ nghề là "nên" vì không làm chuyện nầy thì mình làm chuyện khác. Và từ đó mình có thể tìm hiểu thêm ... để tránh bị luà gà.

Nói chung phần nầy là phần về nhiên liệu ...xăng mà thôi (tức là cảnh báo có rò rỉ, áp giảm đâu đó)

• Like
Reactions: Lizzy Duong
D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Vậy bác có gì không hiểu , về phần nào , món nào thì bác PM cho em nếu muốn chia sẽ riêng, còn không thì cứ hỏi trên mạng, có điều là từ kỹ thuật VN thì em cù cạc lắm, nếu kẹt thì em phải ...đưa ra hình minh hoạ và từ đó các bác ở VN cho em biết tên tiếng việt là gì ...một công đôi ba chuyện ... em cũng học được ..tiếng việt :):):). Hay báo tin nhắn với bác D23 với đường link của bài nầy, vì từ kỹ thuật VN bác í rành hơn em

Nhưng em khuyên bác là thử làm cái dể trước, còn sắm đồ nghề là "nên" vì không làm chuyện nầy thì mình làm chuyện khác. Và từ đó mình có thể tìm hiểu thêm ... để tránh bị luà gà.

Nói chung phần nầy là phần về nhiên liệu ...xăng mà thôi (tức là cảnh báo có rò rỉ, áp giảm đâu đó)
Đây là lỗi liên quan đến bầu than hoạt tính của bình xăng đó anh. Em đoán van thông hơi của bầu than bị hư, hoặc cả bầu than hư. Bệnh này ở VN phổ biến vì tài xế hay đổ xăng quá đầy, tới mức vòi bơm xăng ngắt rồi nhưng vẫn cố bơm khi nào tràn ra mới thôi.
bác chủ có thể thay cả bầu than kèm valve thông hơi luôn. Xe quá cũ rồi
Khả năng khác nữa là nắp bình xăng không kín, mua nắp mới thay vào, nổ máy đi 3-4 ngày là hết

Hạng F
29/10/16
11.503
21.759
113
Pháp
Đây là lỗi liên quan đến bầu than hoạt tính của bình xăng đó anh. Em đoán van thông hơi của bầu than bị hư, hoặc cả bầu than hư. Bệnh này ở VN phổ biến vì tài xế hay đổ xăng quá đầy, tới mức vòi bơm xăng ngắt rồi nhưng vẫn cố bơm khi nào tràn ra mới thôi.
bác chủ có thể thay cả bầu than kèm valve thông hơi luôn. Xe quá cũ rồi
Khả năng khác nữa là nắp bình xăng không kín, mua nắp mới thay vào, nổ máy đi 3-4 ngày là hết
van thông hơi của bầu than, bầu than là cái gì bác D23 ? cho hình hay nói tên dùm ... Bác là multi-lingue Anh-Pháp-Đức-Việt ..... mà ...để em học tí.;););)
Giống như van hằng nhiệt lúc trước em cũng không hiểu là gì, nhờ bác đó thôi ...:):):)

Hôm nay lễ nghỉ ở nhà ha ...

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
793
1.535
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
van thông hơi của bầu than, bầu than là cái gì bác D23 ? cho hình hay nói tên dùm ... Bác là multi-lingue Anh-Pháp-Đức-Việt ..... mà ...để em học tí.;););)
Giống như van hằng nhiệt lúc trước em cũng không hiểu là gì, nhờ bác đó thôi ...:):):)

Fuel evaporate system hoặc Evap system hoặc charcoal canister có anh

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
25/5/22
7
2
3
48

Cảm ơn bác và bác Osin. Em nữ nhi thường tình, sẽ không tự động tay động chân mua đồ nghề sửa xe đâu ạ, Nhưng nhờ các bác em có xíu kiến thức để đi tương tác với chỗ sửa xe.
Nếu vậy thì, cái chỗ sửa xe cho em báo giá như thế này thì là ko đúng với tư vấn của các bác rùi: Họ nói chỉ cần xúc lại 4 bình xăng là xong, hết 1,5tr tất cả, em xót ví và ko tin lắm nên mới lên đây nhờ các cao nhân cứu nét.

Chắc em sẽ mang ra chỗ khác sửa, các bác có chỗ nào uy tín không bắt nạt phụ nữ không ạ? Thì giới thiệu cho em nhé.
Cảm ơn các bác lần nữa và chúc tối vui ạ