Thảo Luận Chung Lỗi vượt phải

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
NP.HIDEAWAY nói:
em túm cái quốc lộ 51 cho bác nhé. ở đấy có 3 lane. Từ chiều ĐN ra VT thì sát con lươn phân cách giữa đường là lane xe dưới 7 chổ, lane kế là lane dành cho xe tải, xe khách sau đó cách một con lươn bằng sắt là lane dành cho xe máy và xe thô sơ. Bác cứ đúng lane mà bác đi. Bác đi không đúng lane thì xxx phạt bác lỗi đi không đúng lane đường quy định, còn nếu bác lấn lane vượt phải rồi về lane đường cũ của bác thì bác bị dính lỗi vượt phải (nằm trong mấy điều quy định cấm vượt phải bác nào vừa mới post ở trên).

Nếu tôi không lầm thì không có bảng nào hướng dẫn phân lane cho cả 2 chiều ĐN-VT và VT-ĐN và nếu có thì qua mỗi ngã tư cần có bảng nhắc lại vì có người sẽ không đi từ đầu ĐN hay VT, vả lại ngăn cách giữa 2 lane 1 -2 chỉ là vạch đứt! Tốc độ cho mỗi loại xe đã được quy định rõ ràng! Bác tham khảo trong vnexpress.net: http://vnexpress.net/GL/O...3BA1F1EA/?p=1#aComment có nhiều điều thú vị!

VIP CARD MEMBER
5/5/08
1.080
94
48
63
Tp Ho Chi Minh
Atonio nói:
wusnat nói:
Thử suy nghĩ xem sao bác nhé:
ví dụ QL 51 đoạn cho xe con 80KM/giờ, xe tải chạy lane 1 (lane ngoài cùng) chỉ 30-40Km/giờ, bác chạy đúng tốc độ ở lane trong, vậy thì sao?

Chả sao, xe tải đi sai không nhường đường chứ sao nhưng xxx không phạt. Điều 14 mục 3
Điều 14. Vượt xe
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

Hihi, vậy là mấy bác ít đi đường này rồi... Các bác vui lòng đọc lại mấy thớt về vụ bò sau đuôi mấy "con bò" trên QL51 tại sao "bò" không bị XXX thổi mà chúng ta bị "ngoắc" vì tội vượt phải nhé!

Hạng C
18/8/09
593
12
18
HCM
em chưa bị vin trong trường hợp này nhưng nếu bị vịn em sẽ cãi đến cùng ,

Hạng D
8/5/09
2.558
362
83
50
Tại chủ thớt vẽ cái hình lấn ra lấn vô với khoảng cách ngắn quá làm mọi người tranh cãi nhiều quá. Thấy ai cũng có cái đúng và cái không đúng.

Riêng tôi, qua thớt này có 1 câu hỏi: khoảng cách chuyển lane hợp lệ là khoảng bao nhiêu? tức là cho phép chuyển qua rồi chuyển lại như trong hình ở đầu thớt.

Hạng D
17/3/09
1.086
59
48
53
HCM
pyben nói:
Tại chủ thớt vẽ cái hình lấn ra lấn vô với khoảng cách ngắn quá làm mọi người tranh cãi nhiều quá. Thấy ai cũng có cái đúng và cái không đúng.

Riêng tôi, qua thớt này có 1 câu hỏi: khoảng cách chuyển lane hợp lệ là khoảng bao nhiêu? tức là cho phép chuyển qua rồi chuyển lại như trong hình ở đầu thớt.

Luật đây

Điều 12. Tốc độ xe và khoảng cách giữa các xe
1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải tuân thủ quy định về tốc độ xe chạy trên đường và phải giữ một khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước xe của mình; ở nơi có biển báo "Cự ly tối thiểu giữa hai xe" phải giữ khoảng cách không nhỏ hơn số ghi trên biển báo.
Luật VN chỉ chung chung vậy thôi, nếu chỗ nào không qui định khoảng cách thì bao nhiêu cũng được miễn đừng gây tai nạn và đừng bị tài xe kia chửi là đúng. Cho nên câu "Tại chủ thớt vẽ cái hình lấn ra lấn vô với khoảng cách ngắn quá làm mọi người tranh cãi nhiều quá. Thấy ai cũng có cái đúng và cái không đúng" của bác đã được trả lời và chỉ có một số người đúng, số còn lại sai. Ngắn dài có ý nghĩa gì đâu bác nhỉ!!!

Hạng C
18/8/09
593
12
18
HCM
pyben nói:

Cái sa hình em vẽ chỉ là tượng trưng thôi tất nhiên là không quá gần như thế
còn không có luật nào quy định khoảng cách bao nhiêu để chuyển lane qua lại, có điều bác phải giữ đúng khoảng cách và không được chuyển qua lại quá nhanh dẫn tới lỗi đánh võng trên đường