Hạng D
20/9/16
1.782
2.296
113
Nói thẳng ra đó là do cái văn hóa lùn của cái xe máy mà ra

Hạng B2
19/9/20
304
696
93
Mấy anh bi quan quá. Đúng là mấy thế hệ trước không có ý thức ra đường gặp là bực lắm. Nhưng thế hệ đó đang đi qua r. Mấy đứa nhỏ giờ e gặp rất nhiều đứa được giáo dục tử tế lam. Ý thức cũng tốt lắm mà. Dù bây giờ không nhiều nhưng mấy đứa đó lớn lên sinh con giáo dục tốt hơn thì nó nhiều dần lên. Mình có con cũng ráng giáo dục cho tốt. Từ từ qua mấy thế hệ nữa cũng tốt hơn thôi. Xã hội nào cũng có người tốt kẻ xấu.

Hạng F
29/10/16
11.593
22.262
113
Pháp
Một thứ hàng xa xỉ ở VN, nhưng ít ai mua vì kh đáng 1 xu :):):)
Đây là một cách để biết ..... điệp viên ở nước ngoài trà trộn vào ..... Thân !

Hạng C
28/8/16
559
358
63
Chắc họ nhìn thấy bác dữ quá nên họ ....sợ. Đùa bác vui thôi chứ có nhiều người "vô cảm" như thế đó bác.

Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Đọc bài này Mình thấy cảm thán quá... Người Việt mình nó hỏng từ mấy thế hệ rồi, nhà dột từ nóc, khi mà XH đầy rẫy bất công, mạnh được yếu thua, cường quyền, khi mà đồng tiền nó mua dễ dàng lẽ phải... Muốn được như người ta khi mà câu Thank you, Sorry là ở cửa miệng, khi mà Bạn vào trước giữ cửa cho người sau, khi mà kiên nhẫn xếp hàng hay kẹt xe..vv..vv.. Nói thật với XH này là không thể cho dù Gia đình có giáo dục thế nào thì khi con cái nó lớn nó cũng bị cuốn theo XH ít nhiều, bởi vì đơn giản " Vật chất quyết định ý thức" ...Khi mà Nó thấy làm đúng sao bị thiệt thòi và Nó làm đúng lại là thiểu số, lại bị đào thải...cuối cùng Nó đành làm sai theo...
Thằng con Mình là mình dạy nó từ 3 tuổi nhận biết Stop là phải dừng, Red Light là phải dừng, mua hàng là phải Get Line..vv..vv.. Hồi nó 5 tuổi về Vn, chở nó trên xe 2b nó hỏi " Tại sao đèn đỏ mà người ta đi? Người ta kỳ quá!"...Mình chỉ biết nói " Người ta sai rồi, thôi kệ người ta đi, nhưng con là đèn đỏ ko đc đi, OK!"...
Nó là vậy, đúng với câu " Thượng bất chính Hạ tất loạn" ...Buồn thôi rồi!
Thôi đi pa.

Cái gì cũng từ từ. Giả sử thế hệ mình hỏng, thì mình cố gắng giúp thế hệ sau tốt hơn. Mỗi người đóng góp 1 ít. Mình cứ lan tỏa năng lượng tích cực đi.

Ps, 15 năm trước em qua Tokyo làm, chui vô mấy khu sập xệ hoặc công viên, rác không. Vô trung tâm buổi khuya, gặp đám mặc đồ HS hút thuốc tù tù, quẳng tàng thuốc tùm lum. Đi tàu điện thì ra cổng gặp vài thằng Nhật nhảy qua cửa xét vé. Nhưng anh đọc báo, xem TV, làm gì thấy mấy thứ đó ở Nhật. ;)

Hạng B2
16/10/20
102
553
93
32
chuyện thường ở huyện, càng người già càng ít lịch sự thì phải. Chứ giờ e thấy tụi trẻ khá văn minh đó chứ, đi đứng biết xin nhường gật đầu cảm ơn hết

Hạng B2
10/7/19
276
860
93
46
Môn Đạo đức người lái xe là bắt buộc nhưng hoặc người học bỏ hoặc thầy dạy ăn tiền bao đỗ

• Like
Reactions: nttanmam