Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
RE: Lớp mầm non về nhiếp ảnh

bác Apo tư vấn cho em:
_ chả là em đang băn khoăn giữa D80 và 400D, chọn bộ nào thì tùy ba mẹ em:D
_ Nếu lấy 400D thì có nên dùng len tiêu chuẩn không, tại 18-55 thì zoom hơi yếu, em thích cái 17-85 hơn, không biết có hợp không và rổ rá bao nhiu
_ Nếu lấy Nikon thì len 18-200 ổn không bác, em nghe nói ở 18mm, chụp hình méo kinh lắm

Bác giúp em, em lỡ ..... nghiện rồi:(:(

Cái đó là ngoài lề thôi, còn việc chính : em thắc mắc là len, các len sau này ( hiện đại ) thì có phải cái Nikkor nào cũng dùng được với tất cả body Nikon không? Còn Canon thì sao? Em còn mơ hồ lắm
Cảm ơn bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

giá khỏang 1,300 USD thôi bác ơi:(.
Bài giảng của bác APO rất tuyệt vời. Mong có thêm bài về cân bằng trắng và bố cục ảnh. Và mong có thêm bài về Nikon luôn nhé bác.
Chắc mỗi ngày phải đến lớp của bác Apo quá

Hạng D
22/11/05
1.037
57
48

Nikon đi bác mb-fan D80 đi, nếu Canon thì ráng lên 30D sài cho sướng chứ 400D thì hơi nhỏ (sorry bác Hải lơ nhé)
- Nikon thì màu sắc đẹp hơn tuy nhiên về phần xử lý noise thì Canon có vẻ nhỉnh hơn.
- Canon thì lens L mắc lắm (chất lượng thì khỏi chê rồi). Lens Nikon dễ kiếm và giá có phần hợp lý hơn
- 18-200 VR của Nikon là lens thông dụng lắm đó bác nếu bác ngại thay lens thì đây là sự lựa chọn tốt. Méo hình thì ko đến nỗi nào đâu.

Bác cho e góp ý nhé. Tùy theo tình hình tài chính, nếu đựơc thì bác chơi luôn Nikon D200 đi vì chất lượng hơn hẳn Lens thì 18-70 AFS + 70-300VR AFS or 18-200 AFS VR. Để thêm tiền mua cái Flash SB-600 or SB-800 đi.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

Xin xía vô 1 chút về các loại ống cống :) trong giới thợ hồi xưa (cách nay 15-20 năm) người ta thường phân loại ống kính làm 3 loại theo tiêu cự:

- dưới 50mm là Wide (để chụp góc rộng)
Loại ống kính này thích hợp cho ảnh phong cảnh vì độ nét ảnh rất sâu. Nó cũng rất thích hợp cho ảnh chụp ở những chỗ hẹp như ... đám cưới, đám ma :) Được dùng phổ nhất biến là loại 35mm vì ảnh ít bị biến dạng (đổ) do cấu tạo ống kính. loại cũng khá phổ biến là 28mm, thích hợp ảnh phong cảnh. còn có loại đặc biệt hơn nữa là loại ống kính "mắt cá" góc rộng đến hơn 120 độ, tuy nhiên ứng dụng rất ít vì ảnh chụp bị biến dạng hoàn toàn, chỉ dùng trong thể loại ảnh nghệ thuật hiệu ứng đặc biệt

- 50mm là Normal (chụp bình thường)
Loại ống kính này thích hợp cho ... tất cả các thể loại nên thường 1 chiếc máy bán ra trang bị ống kính 50mm by default.

- trên 50mm là Tele (chụp xa và chân dung)
Loại này dùng cho ảnh chân dung và trong thể thao khi các phóng viên chỉ được đứng chụp từ rất xa. nhược điểm lớn nhất của nó là dễ bị mất nét nếu người chụp yếu tay nghề, tuy nhiên đây cũng là ưu điểm khi chụp chân dung, phông phía sau bị xóa mờ làm nổi bật chủ đề. ống kính thông dụng nhất của tele là 135mm. với tiêu cự 135mm, chỉ cần nín thở 1 chút là có thể bấm được các tấm ảnh đẹp mà không có chân máy. Loại khó dùng hơn là 200mm, ảnh rất dễ bị nhòe cho rung tay và chỉnh nét sai. các ống kính tele lớn hơn 200mm thường phải dùng chân máy khi chụp, Vì thiết kế nhiều thấu kính bên trong nên khẩu độ tốt đa của các tele thường khá nhỏ (200mm khẩu độ lớn lắm cũng chỉ được 8 hoặc 5.6 nếu là ống kính xịn) nên chỉ dùng được với ánh sáng mạnh (trời nắng đẹp) lúc "hoàng hôn màu lá" thì ... vô dụng

về thôi, khi rảnh xin hầu chuyện các bác thêm về các loại ống kính zoom (nhiều tiêu cự) cùng ưu nhược điểm của từng loại

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

@apo : em thì ngân sách không cho nhiều nên hơi khó tìm, qua năm sau mới xin, bây giờ ráng học, được hạng từ 1-3 là xin được rồi:D, cố gắng, oh yeah:D

apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon

@mb_fan: chọn Nikon hay Canon nên dựa theo sự xác định mình sẽ thích chụp thể loại nào hơn. Canon thì có thế mạnh về chụp ban đêm hơn, do ở ISO cao ít bị nhiễu (noise) hơn, Nikon thì độ tương phản và no màu hơn nên người ta thường dùng cho phong cảnh và chụp điều kiện ngoài trời đủ sáng (tuy nhiên nói vậy không có nghĩa là Nikon không chụp được ban đêm và Canon không chụp được ngoài trời).

Nếu về cá nhân thì anh khuyên em nên dùng Canon hơn, chủ yếu là do sắp tới đây những bài viết anh sẽ dùng ví dụ là máy Canon nên sẽ dễ cho em tìm hiểu hơn.

Canon 400D và 17-85 là một lựa chọn rất tốt, tuy nhiên lens 17-85 cũng không phải là một lens rẻ, và tầm tele của nó cũng không phải là nhiều (85 cũng chưa đủ để gọi là tele). Cho ban đầu nếu thật sự thích tele thì em nên dùng cái kit 18-55 và thêm cái tele 70-300. Vững tay rồi nâng cấp ống sau cũng được.

Chọn Nikon thì D80 và 18-200 cũng là một lựa chọn tốt, nhưng giá của nó sẽ mắc hơn bộ canon bên trên.

Còn nói về giá cả thì những ống ngon lành của Nikon cũng không rẻ hơn L của Canon đâu (cái 17-55 F2.8 giá khoảng ~$1200)

Túm lại: anh khuyên em nên chọn 400D và 18-55 + 70-300 (những ống này rẻ tiền, sau này có đổi cũng chẳng lỗ bao nhiêu)

Last edited by a moderator:
apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon

Câu hỏi ngoài lề của mb_fan:

Đối với các body mới của Nikon, dòng D40 và D40x chỉ hỗ trợ AF cho những lense DX thôi, còn AF và AF-D thường ko sử dụng auto focus được. Với những body như D50, D80, D200 thì sử dụng được hầu hết các ống.

Còn với canon thì tất cả những ống có ký hiệu EF đều có thể dùng được với body mới sau này, những ống lâu hơn thì được gọi là M42, những ống này muốn dùng với body mới thì phải qua một mount chuyển đổi (thường gọi là mount M42) và tất nhiên là không có autofocus.

EF thì có 2 loại, loại EF dùng cho tất cả các loại máy từ crop đến fullframe, và EF-S chỉ dùng cho body crop. Tương tự bài của bác qha_vn bên trên là viết cho body fullframe, chứ với body crop thì phải từ tiêu cự 20mm trở xuống mới đủ wide.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

okie, cảm ơn bác, bác tiếp tục bài giảng của mình đi, em không làm phiền nữa:)

Hạng D
10/4/06
1.722
143
63
44
Tp mang tên Bác

http://www.vnphoto.net/

trước đây em có hay qua đây coi mấy cái hình đẹp thích lắm, nhưng mà chắc k có khíu về nghệ thuật (chắc tại do làm kỹ thực [8D])

bài của bác hay quá, đang theo dõi nhưng k có máy để test :(

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

@mb_fan : muốn tìm hiểu sâu về các loại máy chụp . bác có thể tham khảo
http://www.photo.vn/Forums/viewforum/f=4.html