O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh
RE: Luật ghi thế nào ?

Ở Việt Nam, theo luật: làn cho xe ô tô luôn là làn ngoài cùng bên trái và phải nhường đường cho xe sau nếu xe mình có tốc độ chậm, nếu đường có 2-3 làn thì làn ngoài cùng cho xe con, làn thứ 2 cho xe tải & xe khách còn làn trong cùng là cho xe 2 bánh & xe thô sơ

Last edited by a moderator:
Hạng C
28/8/05
971
3
0
Hồ Chí MInh City

Em ghét nhất kiểu xin vượt mà đá đèn liên tục, vừa chói mắt vừa bực mình.

Nếu đường vắng mà mình chạy đúng tốc độ tối đa cho phép thì thường em không nhường những cha đá đèn liên tục thế đâu.

Chứ bình thường đường vắng thì chỉ cần xin đường là em cho qua thoải con gà mái.

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Trích đoạn: tran long

Theo luật ĐB mới hình như không được vượt phải nữa dù đường có nhiều làn xe chạy. Như vậy thì ĐBP hay Trường Chinh vược phải được không ?

Thế đường có 2 làn (1 chiều) xe con đều được phép đi. Em đang đi làn ngoài cùng không được phép chuyển vào làn bên cạnh để đi à pác?

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

trich tungrau-milk :
Nếu đường vắng mà mình chạy đúng tốc độ tối đa cho phép thì thường em không nhường những cha đá đèn liên tục thế đâu.

nqp
Hạng B2
13/6/05
368
2
0

Trích đoạn: songlam

Thế đường có 2 làn (1 chiều) xe con đều được phép đi. Em đang đi làn ngoài cùng không được phép chuyển vào làn bên cạnh để đi à pác?

@ songlam :
Bạn songlam được phép chạy hoặc chuyển từ làn Ô Tô con vào làn xe dùng chung cho xe tải và xe con những đường cho phép chạy như : ĐBP, VTS, TC etc..
Nhưng cứ chạy ra , rồi dzô khi phía trước làn xe của Bạn vẩn trống thì các Bác XXXX thấy sẽ phạt vì lổi " Chạy thấy ghét " :D:D

@minhtit
nếu đường có 2-3 làn thì làn ngoài cùng cho xe con, làn thứ 2 cho xe tải & xe khách còn làn trong cùng là cho xe 2 bánh & xe thô sơ

Bạn kiểm tra lại làn xe # 2 dành cho xe tải +xe khách coi có đúng không nhé
.
Theo Tôi biết thì Xa Lộ HN, Xa lộ xuyên Á , QL 51( LT-Vũng Tàu ), QL 13 (Bình Dương) những đường thiết kế có 2 làn xe Ô Tô thì làn ngoài cùng là dành cho xe Ô Tô con và xe khách 9 - 25 chổ ngồi ( Xe Khách 52 chổ : Không chắc , xe Bus thì khỏi bàn lun ) , còn làn thứ 2 chỉ dành cho xe tải thôi mà .
Không biết Bạn có thường đi trên những đường đó không ? Chứ Tôi lái trên những đường đó thì xe khách tốc hành nhất là xe mang biển 49-72 cứ dí dzô đít xe Tôi +nhá đèn +bóp còi liên tục xin vượt ( Chỉ khi nào không có bóng dáng XXXX thì mấy em đó vượt phải vô tư lun khỏi nhá đèn , bóp còi xin vượt gì ráo ).

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

@ bác nqp : chuyện thường ngày ở...VN, mờ bác. 72 - 49 thì miễn bàn. Chỉ tội nghiệp cho xe 2 bánh bị chúng ép. Bác mà về miền Tây thì chú ý các số : 65 Cần Thơ ; 67 An Giang ; 69 Cà Mau : từ 2 bánh cho tới tải bự, đều lạng-lách-chặt-chẻ-chui oải chè đậu, ban đêm tốc độ cũng như ban ngày ! Mấy xe tải chở hàng thủy hải sản đông lạnh của Cà Mau, cũng chạy như vậy. Trên xa lộ, thì dành đường, qua mặt đối đầu với xe ngược chiều, đua nhau tới phà trước ; từ phà lên, lại đua tiếp. Còn hơn cả vợ 1 đi...bắt ghen !

Hạng B2
2/6/05
180
1
0
56
TP.HCM

Tại bác đi ra Cửu Long rồi rẽ Trường sơn nên mới gần các chú quá.Bác cứ rẽ qua Đồng Nai -> Tản Viên ->Sông Đáy - > Trường sơn thì còn cách các chú cả gần 1 cây số :D
Trích đoạn: fernandoz

Chia bùn với bác Hoa Tran !
Thôi rồi bác Hải ơi ! Khách hàng từ 44 cà-phê Tiền Giang ra bị vịn nè ! Bác an ủi quý khách chầu cà-phê đê...

Hạng B2
8/6/05
360
0
0

Trích đoạn: minhtit
Ở Việt Nam, theo luật: ... nếu đường có 2-3 làn thì làn ngoài cùng cho xe con, làn thứ 2 cho xe tải & xe khách còn làn trong cùng là cho xe 2 bánh & xe thô sơ
Không phải đâu bác, đây chỉ là lệ Sì Ghềnh thôi. Luật giấy trắng mực đen thì tôi trích ra trên kia rồi đó. Nguyên tắc chung vẫn là chậm chạy phải, nhanh vượt trái, đâu có phân biệt xe gì với xe gì. Thế nhưng bác về làng nào có lệ gì thì đánh phải theo thôi. :D

Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com

Lanh chanh tí.
…….Còn trường hợp bác nói : chiếm dụng line sát con lươn phân cách ; hoặc chiếm line sát lề trái ( đường 1 chiều ) ,mà cứ chạy rề rề, bất chấp nhiều xe sau bị cản trở, thì lại chẳng bao giờ bị ma nào phạt ! Nếu mình bức xúc, vượt bên phải, lập tức bị " nó " tóm. Còn gã kia, vưỡn tiếp tục...rề rề vô tư !.......
Cái này đúng ra *** phải dừng cả 2 xe, xe vượt phải và xe đi trước để xác định nếu xe trước không cản trở giao thông thì mới cho xe trước đi. Đã nhiều trường hợp lộn xộn vì xe vượt phải cãi, thậm chí có trường hợp còn khiếu kiện nữa với lý do xe trước cản trở giao thông mà *** không dừng xe xử lý. Tình huống này có nhiều bác lái xe thường thoả thuận ngầm để giúp nhau. E đã gặp rồi. Bác đi sau nói xe vượt bên phải vì xe trước muốn qoẹo trái, bác xe trước khi được hỏi cũng từ tốn thưa rằng: dạ e cũng định qoẹo trái, có xi nhan mà chắc nhiều xe quá, lu bu anh không thấy. Thôi thông cảm cho chúng em đi, chúng em cám ơn…

….Còn thực tế thì không. Sedan vượt tá lả hầm bà lằng xắn câu, còn 50 chỗ ứ thèm nhường đường,cứ chễm chệ nghênh ngang như ở...quê mình ! Còn CSGT VN, thì như trên đã nói, chán lắm ! Bác nào ứ chịu, thì có quyền khăn gói quả mướp qua nước ngoài, ở với...Sir Der Fahrer, khẹc khẹc ! …..
Cái này thì bác nào đã chạy xe lớn chắc mới thông cảm được. Cả cái xe to kềnh càng, để tránh cho mình vượt phải đánh lái vào, đánh lái ra đã mệt lại còn hành khách bị lắc nữa nên các bác í ngại. Không phải tôi bênh các bác 50 đâu, thực tế vậy mình phải lựa lúc mà đi thôi.

…..trên xa lộ Hà nội giớ xe tải được phép đi .Có 1 chú Ford Escape rất lịch sự nhường cho xe sau vượt.Kết quả là chú Escape không về được làn trái nữa vì các xe khác nối sát ngay vào.Được một đoạn CSGT chặn lại phạt chú vì tội lấn tuyến xe tải hay vượt phải gì đó
Có lẽ đây cũng là một trong các nguyên nhân nhiều lái xe không nhường đường cho xe đằng sau …
Híc, tôi cũng đã bị rùi. Từ đó về sau tôi rút kinh nghiệm, mình đi đúng tốc độ mà xe sau thúc quá thì tôi đá xinhan trái, một là báo chưa an toàn, chưa cho vượt; hai là xe sau muốn vượt phải cũng không bị bắt lỗi. Tôi áp dụng cũng lâu lâu rồi, chả biết đúng sai nhưng thấy cũng hiệu nghiệm.
Còn khi mình muốn vượt, từ khoảng cách ~100-200m em đá đèn đôi lần, thấy xe trước có ý nhường thì e tăng tốc và bật xi nhan. Nói chung e thấy đa phần tử tế lắm. Còn những xe ngang đa phần là xe mới lái, hoặc anh hùng xa lộ thì mình treo chữ nhẫn lên vậy. Những trường hợp này e thấy ít. Mà nhiều khi thấy mình hung hăng các xe khác cũng chơi lại gây bực bội không cần thiết. Ngày xưa e hay quên, ngồi lên xe cữ nghĩ là mình lái xe chứ không phải là mình đang tham gia giao thông. Bây giờ thì nhớ rồi.