Hạng B2
2/8/07
460
8
18
RE: Lùi xe từ gara ra đụng xe khác , mình đúng hay sai ?

bác nên lùi đít xe vô trước, ùi khi ra thì an toàn hơn

Hạng C
21/9/05
852
118
43
mountain valley

bác pót hình vị trí bị đụng thì mới comment được. Em có ý kiến nè: Nếu bể đèn hậu nghĩa là bác lùi và đâm trực diện xe máy, không phải là xe máy đụng ngang hông.

Kết luận: thôi để bác tự kết luận.

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Theo luật là bác lỗi rồi, vì họ cứ lý luận chẳng cần biết bác lùi nhanh hay chậm, nhiệm vụ của bác là phải nhường cho xe phía đường chính, bác đụng họ hay họ đụng bác gì thì bác cũng thiệt. Nhưng bác nói lùi từ từ thì em nghĩ anh xe máy kia phang chắc nhanh lắm, lách bác không kịp, chứ bình thường xe máy mà thấy đuôi xe bác lú ra là họ né rồi.

Hạng B1
10/8/07
57
0
0
TP.HCM

Túm lại khi nào de xe thì phải huy động cả nhà ra xi nhan cho chắc cú phải ko các Bác? :D

Hạng C
24/10/05
771
1.213
93
HCMC

Theo luật, khi xe từ trong đường phụ lưu thông vào đường chính đều phải nhường mọi phương tiện khác ở tất cả các hướng đến mức không nguy hiểm.

Theo e, bác tài trong trường hợp này sai rồi. Xe máy sai hay không là chuyện ... khác. Đã đi ô tô thì phải chuẩn trong mọi trường hợp!

Trích đoạn: hoacomay

Chưa chắc đâu bác ạ, vấn đề là phải tìm ngưeời làm chứng là bác đang lùi xe rất chậm, tại thằng 2B kia không làm chủ tốc độ nên đâm vào. Em vừa tham khảo ý kiến của con bồ cũ đang hành nghề luật

Hạng B2

Chào bác lamseico!
Chiện của bác, theo iem, về "luật", chưa biết ai sai, ai đúng.Kết luận này phải căn cứ vào tình huống cụ thể( Có người làm chứng). Có thể bác đúng, nhưng cũng có thể, chú 2B lúc đó vừa "phi" như điên vừa "Alo" cho bồ thì chắc chắn là chú 2B sai.
Còn về "lệ", (Có nghĩa là luật bất thành văn), : Bác(Người lớn-4B) phải bồi thường cho trẻ con( 2B) là đương nhiên (Bác phải vận dụng phương pháp chiến thắng tinh thần của AQ : Sẽ có ngày thằng 2B này phải nộp mạng cho chú...xe đạp_ Cho đáng đời!-Như vậy bác sẽ cảm thấy thanh thản hơn.
Iem cũng xin góp ý với bác: Khi vể nhà, lúc vô gara, bác nên lùi vô ( Khi học lái xe cũng vậy: Có bao giờ tiến vào chuồng đâu?)Như vậy khi ra khỏi gara( Chuồng) bác chỉ việc tiến, dễ quan sát hơn, và đương nhiên, an toàn hơn!
Chúc bác tai qua nạn khỏi! Và không gặp những chiện "Chuối cả nải" như vậy nữa.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.652
113
Thủ Đức - TP.HCM

Xin chia buồn cùng Bác. Em cũng bức xúc các bác đi 2B lắm. Khi quẹo mình đã xi nhan từ xa và bò chậm vậy mà thế nào cũng có bác từ sau tăng tốc cố lách qua để vượt lên. Làm như không qua được mình là họ bị mất mát cái gì ghê gớm lắm vậy.

Nhưng mà trong trường hợp này thì dù sao người đi 2B cũng bị gãy chân nên Bác hỗ trợ anh ta (em không dùng từ "bồi thường" vì không biết ai đúng ai sai) tiền thuốc men thì cũng hợp đạo lý Bác ạ.

Hạng B2
23/7/07
272
408
63
HCM

Em cũng đã từng bị một vố như thế. Số là em lấy xe từ gara đi ra, đi tới chứ kô có lùi, em đã signal, còi, đi từ từ, các 2B phần lớn nhường cho em qua, nhưng có 2B vẫn cố vượt trước mũi xe, 1 tên 2B ào qua, qụet vào mũi xe em, loạng choạng suýt ngã, rồi quay lại sừng sộ với em nữa chứ. May mấy chú thợ trong gara chạy ra nên thôi. Em đồ rằng nếu thằng đó mà yếu tay lái chắc em cũng mất mớ tiền oan cho mà xem. Cú cực ! :mad:

Hạng B2
15/1/07
113
196
43
TPHCM
npfood.com.vn

Theo mình nghĩ thì bác sai rồi vì khi lùi xe mọi người sẽ cho là bác thiếu quan sát vả lại bác lùi ra đường chính thì xe 2B đang lưu thông là phương tiện được ưu tiên. Bác cố gắng thăm hỏi và tình hình sức khỏe người lái 2B.

Trường hợp của mình cách đây một năm kể ra cho mấy bác rút kinh nghiệm. Số là :

Sáng sớm mình đi làm, xe đang bon bon trên quốc lộ tốc độ cũng vừa phải, khi đến một ngã tư nhỏ mình giảm tốc độ và thấy một xe gắn máy đang muốn qua đường mình giảm tốc độ từ từ để nhường xe máy qua trước nhưng xe 2B chưa chịu qua thế là mình qua trước nhưng khi qua được 1/2 ngã tư thì bất ngờ xe máy kia cũng lao qua. Thắng + kèn maximum vẫn không thoát, xe mình chạm nhẹ vào xe máy, xe máy ngã, một người té xuống đường, người lái còn đứng không ngã. Mình xuống xe thì ra là 2 ông già, một ông 73 tuổi chở ông 75 tuổi. Mình hỏi sao ông qua đường ẩu vậy thì ổng nói là khi qua đường ông bảo ông ngồi sau nhìn đường để ổng qua. Ông ngồi sau nói OK thế là ổng chạy qua, kết quả là ầm, ông ngồi sau té xuống đường chân bị kẹt giữa xe máy và xe mình gãy chân :mad:. Người nhà của hai ông già đến nói để giải quyết nội bộ nhưng phải chờ con trai ông già gãy chân là CSGT ở SG đang trên đường đến để quyết định. Khi anh con trai này đến đòi gọi CSGT đến làm việc, đo hiện trường,... mình gợi ý giải quyết nội bộ thì anh ta không quan tâm (chảnh), mình cũng OK. Công an đo đạc xong nói gì với anh ta rồi về không làm biên bản. Bấy giờ anh ta vào chỗ tôi nó thôi giải quyết nội bộ, mình biết là 2 ông già sai 100% rồi nhưng cũng Ok giải quyết nội bộ (lúc đó do quá bận nên mình cũng nhịn). Cuối cùng mình đền tiền thuốc 3 triệu (lúc đầu anh ta đòi 10 triệu), sửa xe 3 triệu. Qua trường hợp này thì mình luôn kinh nghiệm là gặp người già, trẻ em thì cứ từ từ từ rồi qua.

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Đúng là hên xui mà xui nhiều hơn hên. Nammoadidaphat! Mong sao họ đừng dây vào mình.[8D]