Hạng D
14/8/16
1.872
2.267
113
39
anh có nói ngược ko a,, tiền ít mua xe mới ôm đầu máu mà trả nợ chứ ham gì chời,, xe cũ vẫn chạy đầy đường đó thôi
Ý mình là thế á, không có tiền mua xe mới! Muốn có kết quả khác thì không theo số đông. Đã ít tiền mua xe củ rước của nợ chứ được gì. Xe cũ ngon bạn bè hàng xóm mua hết rồi không đến lượt mình.
Thay vì mua xe hạng Cao thì xe mới thấp hơn 1 hạng chạy vẫn tốt mà. Thay vì mua xe cũ camry thì mua xe mới altis, mua cũ mer E thì mua mới mer C chạy vẫn tốt chán, khỏi phải suy nghĩ lăng tăng, gia đình đi 5-6 vẫn tốt như thường, ham gì thể diện. Rước xe cũ lỡ xui tha cục nợ về thì tốn của tốn công.
Hồi mua chiếc thứ 2 cũng đi coi xe cũ. Ra salon xe cũ nghe giới thiệu rất là Oách, xe này anh mới lấy về trước anh bán cho khách kia đi thời gian nay đi bán lại anh hieu ro xe này. Mua Xe cũ ở tỉnh vào tphmc thay biển số, biển số còn mới mùi thiết mà đã thấy bán lại dù mới mua đi chưa được bao nhiêu. Về nhà suy nghĩ lại cái thị trường xe cũ vn luôn gì đó rất rủi ro. Quyết định cuối cùng là mua xe mới hạng thấp hơn.

• Like
Reactions: Chul_lee
Hạng C
20/4/18
969
1.793
108
48
Bình Dương
Cậu ở đâu: HN hay HCM thì tính lại chút nhé, các KV khác thì nuôi được. Mua xe lướt là lựa chọn ko tồi....Nếu cậu mua tại salon thì mua trả góp được nếu có từ 50% giá trị xe (HN và SG) đều có các salon uy tín, giá vừa và trả góp được, xe là tiêu sản nên cân nhắc...thu nhập ko ổn là chạy ko kịp đâu. Xe nhật thì cậu mua xe của Toy là sau này dễ thanh khoản nhất dù bây giờ xe nào cũng mất giá ngang nhau.

Hạng B2
28/4/13
108
48
28
TPHCM
thu nhập vậy ok rồi bác, em vc có 30 củ, vẫn đang đi con Focus AT 2011 HB đây - về quê ngon lành, an toàn, mà mình còn chưa có nhà, bác vậy là nhất rồi, múc thôi
Nhà từ từ có...có con xe an toàn...sự cố vật chất có thể khắc phục chứ sự cố con người thì khó lắm..chúc cả nhà enjoy mỗi chuyến đi nhé

• Like
Reactions: HoaDuy
Hạng D
2/5/16
1.926
1.874
143
Xe đầu tiên trong đời thì nên mua xe mới, chạy 3-4 năm có kinh nghiệm rồi thì mua xe cũ cũng được.

• Like
Reactions: Chul_lee
Hạng C
22/8/16
549
1.077
93
40
Nếu thu nhập 40 trđ ổn định, chi phí 20 trđ/tháng ổn định, góp nhà 5 trđ/tháng => dư 15 trđ/tháng ổn định thì:
  • Bác mới thì nên mua xe mới.
  • Ngân hàng chỉ cho Bác vay tầm 70% giá trị xe, 30% tiền của Bác/Bác vay bà con. Giả sửa Bác mua xe tầm 600 trđ, vay 70% x 600 trđ = 420 trđ; vay 5 năm; lãi suất 1%/tháng => tháng trả gốc + lãi: 10 - 11 trđ/tháng.
  • Chi phí nuôi xe: xăng 2 trđ (cho 2.000 km/tháng), bảo trì bảo dưỡng 1 trđ/tháng, bảo hiểm vật chất, phí... 1 trđ/tháng, gửi xe 1 trđ/tháng (nếu nhà có chỗ đậu thì đỡ được khoản này) => tổng nuôi xe: 4 - 5 trđ/tháng.
=> Như vậy, tiền trả Ngân hàng + tiền nuôi xe: 14 - 16 trđ/tháng. vừa đúng khoản dư 15 trđ/tháng.
Hơi căng đấy Bác. Bác có thể mua xe hạng A, hoặc tăng cường vay của Bà con (theo hướng chỉ trả lãi thôi, khi nào trúng mánh thì trả gốc) thì khả thi hơn.

Hạng B2
9/10/19
114
70
28
30
Nếu chỉ có 2 vợ chồng thì nên dành giụm thêm chút (nguyên tắc là tiết kiệm trước rồi mới chi tiêu trong phần còn lại), đến khi có con cái thì bác nên mua theo điều kiện tài chính của mình, có con mới thấy giá trị cái oto hơn là lúc 2 vợ chồng son bác ạ. Thực ra tiền nhiều bnhieu tiêu cũng hết mà ít bnhieu biết chi tiêu thì vẫn đủ. Bác mua xe hạng A,B thôi sau này có điều kiện hẵng đổi, nên mua xe mới để tránh những rủi ro xe lỗi hỏng hoặc đến kỳ bảo dưỡng lớn.
Xe nhỏ tính ra chi phí hàng tháng cũng không nhiều, nếu bác có chỗ đỗ ngon lành free thì mỗi tháng hết cỡ 3tr chi phí thôi.
Hi vọng sớm nghe tin bác nhận xe :)

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng B2
12/1/20
139
75
28
30
View attachment 2283945

Nhờ anh em tư vấn giúp!

2 vợ chồng em lương mỗi tháng tầm 40 triệu. Mà nhu cầu di chuyển nhiều với hay về quê nữa, nên nhà em đang tính mua 1 con xe để đi lại. Chi phí hàng tháng của cả nhà hết tầm 20tr. Em còn khoản trả góp mua nhà 5 triệu hàng tháng. Còn 15 triệu, có nên mua xe ô tô trả góp không các bác?

Nếu mua thì tầm tiền đó có mua được xe mới không? Có ngân hàng nào cho vay mua ô tô cũ ko hay phải mua xe mới ? Nếu mua xe cũ thì nên mua xe gì, em thì em thích mấy dòng xe nhật???
Mua mới đi a ơi... Mua mấy chiếc hạng B là a/c dư sức nuôi rồi

• Like
Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
uh thì dư sức nuôi, vấn đề là nuôi xong còn lại gì ? 5,10 năm sau sẽ có gì ?
ít tiền mua xe mới chi mấy bác, ko hiểu lun

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
View attachment 2283945

Nhờ anh em tư vấn giúp!

2 vợ chồng em lương mỗi tháng tầm 40 triệu. Mà nhu cầu di chuyển nhiều với hay về quê nữa, nên nhà em đang tính mua 1 con xe để đi lại. Chi phí hàng tháng của cả nhà hết tầm 20tr. Em còn khoản trả góp mua nhà 5 triệu hàng tháng. Còn 15 triệu, có nên mua xe ô tô trả góp không các bác?

Nếu mua thì tầm tiền đó có mua được xe mới không? Có ngân hàng nào cho vay mua ô tô cũ ko hay phải mua xe mới ? Nếu mua xe cũ thì nên mua xe gì, em thì em thích mấy dòng xe nhật???
Em có phương án tối ưu cho bác đây. Bác làm cái bảng tính tất cả chi phí xe hàng tháng, kể cả xăng, nhớt, bảo trì, chỗ gửi xe, chi phí cơ hội vì phải ăn quán đắt tiền hơn, bánh mì cho các cụ, lãi ngân hàng, .... mà con số tổng này không chiếm quá 50% số tiền bác tiết kiệm được hàng tháng thì OK chiến. Còn không thì tích lũy thời gian ngắn nữa rồi mua vì càng ngày xe càng rẻ.

• Like
Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Em thấy ai muốn mua xe oto, mà vẫn đang lăn tăn, lại kèm theo trả góp, hầu như mua về chạy vài tháng xanh mặt ngay.
Em vừa trả góp cái nhà vừa trả nợ cái xe nè anh.

Mặt lúc nào cũng xanh như đít nhái. Nhưng leo lên xe, máu dồn lên não, "tươi" liền. :D

• Haha
Reactions: nguyenbaonguyen