Hạng B2
5/3/12
439
243
43
tp vinh
Re: RE: Lý do FIAT ế !!??

Lamlong nói:
Hi all

Tất cả ai dám hy sinh đi xe fiat đều sẽ trở thành những người thợ giỏi. Đi càng lâu sẽ càng hiểu vợ 2 nhiều hơn và yêu nó nhiều hơn. Heheheheh. Riêng mình ôm em vợ 2 này 8 năm rồi. Có ai đồng ý vote cho mình nha.
E vote bác!

Hạng B1
24/4/13
76
3
8
TPHCM
www.khobentre.com

danca nói:
Bác mới làm lại rotuyn nên lái nặng hơn,chạy khoảng 1k nó sẽ nhẹ hơn bác ạ!
Vậy hả bác, nếu vậy thì em yên tâm rồi. Nhưng mà lúc nổ máy dừng xe em xoay vô lăng nó có tiếng kêu thì có sao ko bác? Tiếng kêu tẹt.. tẹt.. đều đều không lớn. Giống như tiếng kêu lúc em hụt gần hết dầu vậy nhưng âm lượng nhỏ hơn.

f2b
Hạng C
20/3/10
502
33
28
Tân Phú-Hồ Chí Minh,LD

Kường 2uốc nói:
danca nói:
Vậy hả bác, nếu vậy thì em yên tâm rồi. Nhưng mà lúc nổ máy dừng xe em xoay vô lăng nó có tiếng kêu thì có sao ko bác? Tiếng kêu tẹt.. tẹt.. đều đều không lớn. Giống như tiếng kêu lúc em hụt gần hết dầu vậy nhưng âm lượng nhỏ hơn.
Nếu kêu vậy bác xem lại cái bình chỗ bác châm dầu trợ lực,nếu thấy dầu trợ lực xoay vòng vòng thì đó là nguyên nhân gây tiếng kêu đó bác.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
24/4/13
76
3
8
TPHCM
www.khobentre.com

f2b nói:
Kường 2uốc nói:
danca nói:
Nếu kêu vậy bác xem lại cái bình chỗ bác châm dầu trợ lực,nếu thấy dầu trợ lực xoay vòng vòng thì đó là nguyên nhân gây tiếng kêu đó bác.
Cảm ơn bác, vậy để em vê kiểm tra thử. Nhưng nếu dầu có xoay vòng vòng như bác nói thì cách khắc phục như thế nào?

Hạng B1
24/4/13
76
3
8
TPHCM
www.khobentre.com

f2b nói:
Thay cái bình khác bác ơi,hồi trước em thay hết mấy xị.
Nhưng trước khi phục hồi thước lái, rotuyn và thay ống dầu thì xe em đâu có kêu như vậy? chắc là không phải do cái bình rồi bác.

Hạng B2
19/12/11
357
530
93
mercedesdanang.net

Kường 2uốc nói:
f2b nói:
Thay cái bình khác bác ơi,hồi trước em thay hết mấy xị.
Nhưng trước khi phục hồi thước lái, rotuyn và thay ống dầu thì xe em đâu có kêu như vậy? chắc là không phải do cái bình rồi bác.

Fiat mà thay ống dẫn dầu không đúng chủng loại sẽ bị kêu như vậy (to hơn một tí, nhỏ hơn một tí, dài hơn một tí, ngắn hơn một tí...). Khi đánh lái tại chỗ, ấp suất trong ống tăng lên, thoát ra ngoài nắp bình chứa (trên cái nắp bình chứa có một cái van điều áp nhỏ) gây tiếng kêu. Nếu sai số ống dẫn càng nhiều, nó còn kêu ro ro nữa ấy chứ. Tuy nhiên, sẽ không ảnh hưởng gì đến khả năng vận hành cả. Không phải tự nhiên mà hãng báo giá cái ống dẫn đó trên dưới 2 triệu đâu bác.
Theo như tôi biết thì dầu trong bình chứa luôn luôn xoay vòng vòng khi nổ máy (do bơm trực lực hoạt động). Cái bình chắc không có vấn đề gì đâu.

Hạng B2
5/3/12
439
243
43
tp vinh

Kường 2uốc nói:
danca nói:
khi vần vô lăng hết cở nếu có tiếng tạch tạch đều đều sau đó mất thì do mòn láp bác ạ!

Hạng B2
19/12/11
357
530
93
mercedesdanang.net

danca nói:
Kường 2uốc nói:
danca nói:
khi vần vô lăng hết cở nếu có tiếng tạch tạch đều đều sau đó mất thì do mòn láp bác ạ!

quay volăng lúc " nổ máy dừng xe" thì đâu liên quan gì đến láp nhỉ ???

Hạng B1
24/4/13
76
3
8
TPHCM
www.khobentre.com

Xoay vô lăng hết cỡ thì không kêu bác à, em nói nó kêu là lúc đang xoay vô lăng phát ra tiếng tẹt...tẹt..hay ro ro gì đó rất đều và khá nhỏ. Chắc bác danangfiatcu đoán đúng bệnh xe em. Em cũng nghĩ là do QV thay ống dầu dài hơn ống cũ nên nó bị vậy. Nhưng nếu bác nói không ảnh hưởng đến khả năng vận hành hoặc không lây bệnh hay làm bệnh nặng thêm thì em yên tâm.