Hạng B2
10/12/07
247
3
0
53
OSMT, XNL
RE: Máy lạnh Pre sao không thấy mát.

@GALA2007 và các bác: Em biết chút ít thế này không chắc có đúng không:

1/ Dàn lạnh dòng Maz mà hình như các loại xe khác cũng vậy (giống như két nước nhưng nhỏ hơn, không phải cái nằm gần két nước đâu nhé) rất dễ bị rò rỉ ga.

2/ Nếu mau hết ga máy lạnh chắc chắn là bị rò rỉ ga rồi, nhất là dàn lạnh hoặc các khớp nối, vào ga ra để họ kiểm tra (bác nào biết cách và có dụng cụ thì cũng có thể tự kiểm tra).

3/ Trường hợp để số thấp thì lạnh nhưng để số cao hết lạnh thì phải kiểm tra lại rờ le tự động để điều chỉnh cho hợp lý vì: khi để số lớn lúc đầu có thể rất lạnh và làm xảy ra trường hợp đông tuyết ở van điều tiết làm nghẽn van này===> sau đó làm máy lạnh không hoạt động nữa--> không lạnh nữa.

4/ Khi sạt ga lạnh các bác lưu ý bảo thợ kiểm tra và nên bơm thêm nhớt máy lạnh vì ga và nhớt máy lạnh nằm chung trong một hệ thống, nên khi hết ga (nhất là trường hợp bị rò rỉ ga) thì nhớt máy lạnh theo đó cũng bị hao hụt. Nếu để thiếu hoặc hết nhớt máy lạnh sẽ làm cho đầu bơm lạnh dễ bị kêu và dễ hỏng.

Mong các bác góp ý thêm !

Hạng C
30/9/06
635
2
18
53

trích hoangkha8487

Cách này thì không phải lúc nào cũng work 100% nhưng theo em cảm nhận thì thằng Pre cần 1 thời gian để tích tụ hơi lạnh hay sao đó, lên xe mà bật liền quạt số 3,4 thì không thấy lạnh gì nhiều đâu (20% hơi lạnh 80% hơi gió đó)
Theo mình nghĩ ngay tại 1 thời điểm nhất định thì lượng hơi lạnh mà dàn lạnh đưa vào trong xe thì gần như không đổi cho dù các bác có để chế độ maximum hay quạt gió để ở số 3 hay 4 đi chăng nữa, vì tổng diện tích của dàn lạnh và àn nóng không thay đổi. Vậy bác để quạt số 1 thì lượng gió qua dàn lạnh ít hơn nên để tay trên của sổ gió thấy lạnh hơn là số 3.4 gió qua dàn lạnh nhiều hơn nên hơi lạnh bị pha lõang đi.
Ở chỗ mình làm có anh bảo vệ, lâu lâu anh vào phòng lạnh ngồi vài phút và ảnh cần remot chỉnh máy lạnh xuống 15-16 độ, vài phút sau ảnh đi ra nói : máy lạnh gì mà 15-16độ gì mà không lạnh gì hết trơn,sau khi ảnh đi ra vài phút thì mọi người trong phòng lạnh teo luôn thế là mọi người lại chỉnh lên. ... chút nữa ảnh lại vào vài phút..... Sau này em phát hiện ra vụ này và giải thích thì ảnh mới không bấn bậy nữa. Vậy máy lạnh nào cũng vậy phải từ từ để dàn lạnh đưa hơi lạnh vào trong xe thì mới mát được chứ. Chứ không phải để 15độ thì trong xe lạnh 15độ , mà máy lạnh chạy để dàn lạnh đưa hơi lạnh vào trong xe khi nào nhiệt độ trong xe khỏng 15 độ thì máy lạnh ngừng.Còn đạt được 15độ nhanh hay chậm thì tùy thuộc vào nhiều thứ :như gas, độ dơ của dàn lạnh ....
vài ý kiến của mình thôi, nếu không đúng các bác bỏ qua nhé.
Chào

big
Hạng B2
26/7/05
210
2
18
53

Em phát hiện nếu em Pre mà chở đủ tải trên dưới 6 người thì nên để nấc lạnh full, quạt gió sô 2 và chỉ để ở chế độ gió thổi 1 chiều lên trên (nấc cuối cùng). Nói chung trời mùa này mà để xe ngoài nắng vài h thì có mà điều hòa gì cũng không mát nổi.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Em quên báo cáo các bác là máy lạnh xe em đã sửa xong và lạnh tê tái ! Sau khi đem lên Gara Tam Tiến của các bác OS nhà mình kiểm tra thì nguyên nhân là bị nghẹt "phin" lọc ga, sau khi thay xong thì rất là lạnh lẽo đậu 1 chổ ngoài nắng thì vô tư luôn ! Đi trời nắng trên xe 5 người chỉ cần quạt gió số 2 là đủ ! đến chiều chiều phải giảm độ lạnh lại

Hạng B1
1/7/07
93
1
0

Trích đoạn: binhtri

Em quên báo cáo các bác là máy lạnh xe em đã sửa xong và lạnh tê tái ! Sau khi đem lên Gara Tam Tiến của các bác OS nhà mình kiểm tra thì nguyên nhân là bị nghẹt "phin" lọc ga, sau khi thay xong thì rất là lạnh lẽo đậu 1 chổ ngoài nắng thì vô tư luôn ! Đi trời nắng trên xe 5 người chỉ cần quạt gió số 2 là đủ ! đến chiều chiều phải giảm độ lạnh lại
Thiệt hại vụ này ra sao bác ơi? Xe em cũng bị hiện tượng như xe của bác.

big
Hạng B2
26/7/05
210
2
18
53

Chiều nay em bật và tháo cái cốp bên phụ ra, thò tay vào miếng mút lọc gió thì trời ơi bụi ơi là bụi, soi đèn pin vô thấy có 2 con ốc có vẻ tháo hơi khoai. Mai em lấy cái máy hút bụi ra thử chọc vô xem có cải thiện hơn tý nào không.

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Trích đoạn: ntdung241

Trích đoạn: binhtri

Thiệt hại vụ này ra sao bác ơi? Xe em cũng bị hiện tượng như xe của bác.
Vụ này em bị thiệt hại khỏang 350 000 VND, không lẽ em lại nói quá chứ các bác nhà mình sau khi thay "phin" và đo lường gas thì độ lạnh còn "phê" hơn cả xe lúc em mới lấy từ VMC nữa ! Vì thế mới biết thêm VMC làm ăn cực chuối

Hạng B2
11/11/07
439
20
18
36

đem vào gara là tốt nhất, bác cứ đoán hoài nó cũng không có lạnh thêm chút nào đâu