Hạng D
9/1/15
2.583
3.878
113
40
Gì đây? Trong số những xe màu xanh trên không có con nào thấp hạng hơn Altis à?

Nói về chữ hạng. Trong chuyện phân hạng xe, người ta cũng chỉ dựa theo vài tiêu chí nhất định, không phải tất cả xe cùng hạng thì đều như nhau. Chưa bàn đến xe cùng hạng và khác hãng sản xuất, ngay cả xe trong cùng 1 hạng của cùng 1 hãng cũng có nhiều bản khác nhau và giá cả có thể chênh nhau vài trăm triệu.

Cho nên, dùng chữ hạng cũng chỉ là tương đối, linh động, không cần thiết phải quá cứng nhắc.
Có người nói thế này" xe cũ bằng giá với xe mới hạng thấp hơn lại là 1 câu chuyện khác" trong khi comment của người ta đăng nói đến khá nhiều xe nên chỉ hỏi lại cho chắc là "Mazda3, K3, Cruze hạng thấp hơn Altis" là có đúng không thôi.
Với lại cái câu : ngay cả xe trong cùng 1 hạng của cùng 1 hãng cũng có nhiều bản khác nhau và giá cả có thể chênh nhau vài trăm triệu - Cần phân biệt chữ " Hạng " và " Phiên Bản " không có ai nói Altis 2.0 và Altis 1.8 ở 2 hạng xe khác nhau ngoại trừ kẻ bại não.

• Like
Reactions: Kakasi
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
chỉ có mấy ông bà không biết gì mới bỏ tiền trên trời mua cái xe cũ. Nhỏ kế toán trưởng cty Tui mới mua con Altis 2011 cũ chạy được 75k rồi giá 680 triệu mới có 3 ngày lại phải đi vào xưỡng, Trong khi số tiền đó hốt con xe mới như : K3, Accent, Cruze, Mazda3, Rio, City, Eco... Mới ken xà ben.

Có người nói thế này "xe cũ bằng giá với xe mới hạng thấp hơn lại là 1 câu chuyện khác" trong khi comment của người ta đăng nói đến khá nhiều xe nên chỉ hỏi lại cho chắc là "Mazda3, K3, Cruze hạng thấp hơn Altis" là có đúng không thôi.
Có vẻ bác hơi nhạy cảm.
Tui có đụng chạm gì đến mấy cái xe trong list bác đưa ra đâu mà bác phải xoắn lại tui là chúng ở hạng nào?
Tui đã nói rõ: "xe cũ bằng giá với xe mới hạng thấp hơn lại là 1 câu chuyện khác" - có hẳn 1 thớt nói về chuyện này. Trong Câu chuyện khác này không chỉ đơn giản là so Altis mới với "K3, Accent, Cruze, Mazda3, Rio, City, Eco... Mới"). Có không ít người mua xe cũ với giá nhiều tỷ đấy, họ cũng không biết gì à?

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Với lại cái câu : ngay cả xe trong cùng 1 hạng của cùng 1 hãng cũng có nhiều bản khác nhau và giá cả có thể chênh nhau vài trăm triệu - Cần phân biệt chữ " Hạng " và " Phiên Bản " không có ai nói Altis 2.0 và Altis 1.8 ở 2 hạng xe khác nhau ngoại trừ kẻ bại não.

Tui đâu có nói bác không biết phân biệt chữ " Hạng " và chữ " Phiên Bản".
Ý của tui là đừng nên quan trọng hóa cái chữ "Hạng", vì nó chỉ dựa trên 1 vài thông số kỹ thuật cơ bản, còn về nguồn gốc, chất liệu - chất lượng, options, giá tiền, đẳng cấp... thì có thể khác nhau.
VD: (Tui không nhắc đến tên các hãng xe ô tô nhé) Con Rebelusa 250cc Tung của cũng được xếp vào hạng mô tô phân khối lớn đấy.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
14/2/15
429
679
93
Tui đâu có nói bác không biết phân biệt chữ " Hạng " và chữ " Phiên Bản".
Ý của tui là đừng nên quan trọng hóa cái chữ "Hạng", vì nó chỉ dựa trên 1 vài thông số kỹ thuật cơ bản, còn về chất lượng, giá tiền, đẳng cấp... thì có thể khác nhau.
VD: (Tui không nhắc đến tên các hãng xe ô tô nhé) Con Rebelusa 250cc Tung của cũng được xếp vào hạng mô tô phân khối lớn đấy.
Ví dụ tào lao quá bác ơi, xe tàu có phổ biến toàn cầu hay được bán ở Mỹ, châu Âu không mà mang ra nói. Chỉ có những người mù về xe mới không cần xem thông số kỹ thuật để phân biệt hạng, phiên bản của nó. Đây là chuyện thường gặp của người Việt khi mua Toy. Đều là những hãng xe phổ biến toàn cầu thì có thể mang ra so sánh các phiên bản. Giống như Samsung, Sony, HTC vậy, đều có thể mang ra so các phiên bản, tự nhiên mang Xiaomi vào thì rất là tào lao.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Ví dụ tào lao quá bác ơi, xe tàu có phổ biến toàn cầu hay được bán ở Mỹ, châu Âu không mà mang ra nói. Chỉ có những người mù về xe mới không cần xem thông số kỹ thuật để phân biệt hạng, phiên bản của nó. Đây là chuyện thường gặp của người Việt khi mua Toy. Đều là những hãng xe phổ biến toàn cầu thì có thể mang ra so sánh các phiên bản. Giống như Samsung, Sony, HTC vậy, đều có thể mang ra so các phiên bản, tự nhiên mang Xiaomi vào thì rất là tào lao.
Ờ! Tui ví dụ tào lao vậy để khỏi đụng chạm đến các hãng xe ô tô khác. Bác vẫn chưa hiểu ý tui sao? Bác cứ tìm 1 chiếc xe hạng D có giá cao nhất và 1 chiếc (cũng hạng D) giá thấp nhất so xem chúng có ngang nhau không? Và cũng có xe hạng C bằng giá với xe hạng D đấy.
Tui xin nhắc lại: Phân hạng xe chỉ dựa vào 1 số thông số kỹ thuật cơ bản. Không phân biệt nguồn gốc, chất liệu - chất lượng, options, giá tiền, đẳng cấp...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
14/2/15
429
679
93
Ờ! Tôi ví dụ tào lao vậy để khỏi đụng chạm đến các hãng xe ô tô khác. Bác vẫn chưa hiểu ý tôi sao? Bác cứ tìm 1 chiếc xe hạng D có giá cao nhất và 1 chiếc (cũng hạng D) giá thấp nhất so xem chúng có ngang nhau không? Và cũng có xe hạng C bằng giá với xe hạng D đấy.
Tui xin nhắc lại: Phân hạng xe chỉ dựa vào 1 số thông số kỹ thuật cơ bản. Không phân biệt nguồn gốc, chất liệu - chất lượng, options, giá tiền, đẳng cấp...
Bác nói chuyện lũng và chẳng ăn nhập gì cả. Mang hàng tàu ra ví dụ là tào lao rồi, vì chẳng minh hoạ được gì khi nói về các hãng ôtô nổi tiếng toàn cầu. Ở VN giá ô tô bị loạn, thuế nhập khẩu ưu đãi hay không tuỳ vào xuất xứ, và lợi dụng việc đánh giá thương hiệu theo kiểu VN mà làm giá nữa. Nên không thể mang cái giá ra để mà phân biệt thứ hạng, đẳng cấp đâu bác.

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Bác nói chuyện lũng và chẳng ăn nhập gì cả. Mang hàng tàu ra ví dụ là tào lao rồi, vì chẳng minh hoạ được gì khi nói về các hãng ôtô nổi tiếng toàn cầu. Ở VN giá ô tô bị loạn, thuế nhập khẩu ưu đãi hay không tuỳ vào xuất xứ, và lợi dụng việc đánh giá thương hiệu theo kiểu VN mà làm giá nữa. Nên không thể mang cái giá ra để mà phân biệt thứ hạng, đẳng cấp đâu bác.
Đúng là chả ăn nhập gì với cái thớt. Nhưng bác hãy xem lại vì sao tui nói đến chữ hạng ở đây.
Còn chuyện "lũng" hay "lủng" gì đấy thì bác cứ dẫn chứng ra xem?
Tui nói: "Nguồn gốc, chất liệu - chất lượng, options, giá tiền, đẳng cấp...", còn bác chỉ phân tích mỗi giá xe tại VN thôi mà đã ...
Vậy theo bác thì chắc các xe cùng hạng thì phải bán cùng giá mới đúng à?
Tại VN thì bác nói do làm giá, vậy ở Mỹ thì sao?

Hạng B2
14/2/15
429
679
93
Đúng là chả ăn nhập gì với cái thớt. Nhưng bác hãy xem lại vì sao tui nói đến chữ hạng ở đây.
Còn chuyện "lũng" hay "lủng" gì đấy thì bác cứ dẫn chứng ra xem?
Tui nói: "Nguồn gốc, chất liệu - chất lượng, options, giá tiền, đẳng cấp...", còn bác chỉ phân tích mỗi giá xe tại VN thôi mà đã ...
Vậy theo bác thì chắc các xe cùng hạng thì phải bán cùng giá mới đúng à?
Tại VN thì bác nói do làm giá, vậy ở Mỹ thì sao?
Cùng phân khúc ở Mỹ giá tương đương nha bác, có chênh lệch thì chỉ trên duới $1000 thôi. Ko cần phân tích mấy cái khác đâu, đối với những người không biết xem thông số kỹ thuật, xem giá xe ở VN để đánh giá "đẳng cấp" ảo như bác thì có phân tích cũng ko hiểu đâu

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Cùng phân khúc ở Mỹ giá tương đương nha bác, có chênh lệch thì chỉ trên duới $1000 thôi. Ko cần phân tích mấy cái khác đâu, đối với những người không biết xem thông số kỹ thuật, xem giá xe ở VN để đánh giá "đẳng cấp" ảo như bác thì có phân tích cũng ko hiểu đâu
Khà khà! "chênh lệch thì chỉ trên duới $1000 thôi".
Nói chuyện với bác tui sắp "mù về xe" luôn rồi đó.
Bác có đọc những gì tui viết không vậy? Hay đọc mà chả biết hiểu cái gì?
"1 số thông số kỹ thuật cơ bản" để phân hạng, phân loại ô tô gồm những gì thì bác tìm hiểu thêm đi. Rồi tiếp theo bác xem 1 con xe Đức hạng D ở Mỹ giá bao nhiêu?
Tui xem giá xe ở VN để đánh giá "đẳng cấp" chỗ nào, bác trích lại xem? Đừng phát biểu lung tung nhé.
Bí rồi thì chống chế, vu khống loạn xạ. Trẻ con quá bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
14/11/12
137
126
43
Bác nói vậy khác nào xem người mua Cam VN bằng con chó bên Mỹ.
Em tức quá nên nói vậy thôi, bác đừng hiểu rộng quá tội em kẻo ăn đống gạch là mệt luôn :3dcuoi: