Tập Lái
23/1/08
24
16
3
Mình đã thử phát sóng wifi, nhưng xe không kết nối được. Vậy nên làm sao hả bác? Xe mình cx5 FL

MẸO SỐ 5: THAY ĐỔI HÌNH NỀN MÀN HÌNH HỆ THỐNG MAZDA CONNECT.

Mục đích: Thay đổi ảnh gấu, người yêu hoặc bồ để ngắm.

Áp dụng: Mazda3 All New và các dòng xe Mazda thế hệ kế tiếp của Mazda được trang bị hệ thống Mazda Connect.

Hệ thống Mazda Connect được viết dựa trên hệ điều hành *nix giống như Android, iOS hay nhưng hệ Unix/Linux khác. Để truy cập vào hệ thống chúng ta sẽ truy cập qua Remote Command là SSH. Ai là dân công nghệ hoặc quản trị Server *nix đều biết cái này.

Mình sẽ viết và sử dụng cách làm sao đơn giản nhất để ai cũng có thể tự làm được, không phức tạp và rắc rối, rủi ro. Bạn cần chuẩn bị sẵn file ảnh hình nền kích cỡ 840x481px và đặt tên là background.png

Bước 1: Mình dùng điện thoại để phát truy cập WIFI di động từ điện thoại của mình (mục đích này để kết nối với hệ thống của xe và dễ dàng tìm IP).

Bước 2: Trên hệ thống của MC chọn Setting / Device / Network Connection sau đó chọn kết nối đến điểm truy cập WIFI (xem hình).

Bước 3: Kết nối máy tính xách tay vào điểm truy cập WIFI di động. Như vậy là xe Mazda, Điện thoại, Máy tính đều được kết nối với nhau.

Bước 4: Tải chương trình WinSCP (dùng để kết nối hệ thống và upload file hình nền lên hệ thống) tại http://winscp.net/download/winscp571setup.exe - Khi cài đặt chương trình nó sẽ có chọn chế độ xem là Command hoặc Explorer (Giao diện), mình chọn Command.

Bước 5: Mở WinSCP điền thông tin kết nối của máy chủ (xe Mazda, lấy IP bằng cách vào điểm truy cập di động do điện thoại mình phát sẽ nhìn thấy, tên thiết bị là CMU) (Xem hình). Ở đây IP của mình lấy là 192.168.43.157 (Dải IP này chỉ khác 3 số cuối cùng nằm cùng dải phát của điện thoại hoặc Modem WIFI). Tên kết nối là "root" và mật khẩu là "jci" (không có dấu nháy kép ").

Bước 6: WinSCP mở ra, hiện giờ có 2 cửa sổ, bên trái là máy tính của mình, bên phải là Mazda3. Tìm lên trên Menu ngay dưới Menu của chương trình WinSCP có nút chữ nhật màu đen hình cửa sổ có biểu tượng >, nhấn vào đó và cửa sổ lệnh mở ra, gõ lệnh "mount -o rw,remount /" (lưu ý không có dấu nháy kép "). Lệnh thành công đóng cửa sổ lại.

Bước 7: Cửa sổ bên trái WinSCP bạn chọn đến thư mục chứ hình nền muốn tải lên, hình nền phải là dạng .png và tên file là background.png. Bên phải là thư mục của Mazda3, bạn click vào .. cho đến khi về đầu thư mục gốc và sau đó chọn đường dẫn như sau: /jci/gui/common/images/ tại thư mục này bạn sẽ thấy file background.png hình nền của hệ thống đang dùng (Bạn có thể lưu lại để khi khác sử dụng) bằng cách trên menu của cửa sổ phải chọn Download (nhớ chọn thư mục khác ở cột bên trái tránh đè lên file đang muốn up lên).

Bước 8: Tại cửa sổ bên trái trên menu cửa sổ chọn file background và nhấn vào upload, hệ thống hỏi có ghi đè không, bạn chọn YES để ghi đè file là được.

Bước 9: Khởi động lại hệ thống bằng tổ hợp phím Command trên Mazda3: MUTE + NAV + BACK giữ 10s hoặc tắt điện xe đi bật lại.

Bước 10: Tham gia Nhóm Mazda Fan Club để theo dõi chia sẻ thông tin liên quan đến Mazda.

*Hình nền của Mazda Fan Club https://www.dropbox.com/s/97ota219hvv3c9g/background.png?dl=0

Tham gia Mazda Fan Club để cập nhật và chia sẻ thông tin hữu ích liên quan đến Mazda.
FB: https://www.facebook.com/groups/mazdafc/
Web: http://www.mazdafc.com

View attachment 230644 View attachment 230645 View attachment 230646 View attachment 230647 View attachment 230648 View attachment 230649 View attachment 230650 View attachment 230651

Hạng D
1/11/09
3.153
2.182
113
37
Bình Dương
Bác sửa sao vậy ạ?
Bác phải tài phần mềm foobar2000 về, convert tất các các file lossless về 1 định đạng duy nhất thì sẽ hoạt động được ạ.
Sau khi cài phần mềm bác làm theo hướng dẫn sau ạ.
1. Chọn File -> Add folder -> Sau đó chọn folder nhạc cần chuyển đổi.
2. Sau add nhạc vào, chọn tất cả các file, nhấp chuột phải chọn Convert -> chọn dấu ...
3. Sau đó bác chọn output format là FLAC, level 5, output 16bit; Destination của file nhạc sau convert.
4. Sau đó nhấn convert là OK

• Like
Reactions: Test drive
Tập Lái
15/11/12
17
16
3
Christchurch
Đánh dấu để mai test thử mấy tips/tricks này xem. Thanks bác chủ thớt. Hóng thêm vài tricks nữa.

Nhân tiện em tìm được trên Internet cái trang này họ hack lại OS của MC luôn: http://mazdacmuhacks.com

Có nhiều option khá hay nhưng chưa dám thử vì hoi nhát tay mặc dù em là dân IT :(

Hạng B2
13/5/07
163
2
16
Linh Đàm- Hà Nội
MẸO SỐ 3: RESET HỆ THỐNG CẢNH BÁO ÁP SUẤT LỐP.

Mục đích: Thiết lập lại cảm biến áp suất lốp để theo dõi áp suất của các lốp xe.

Khi sử dụng xe, đèn Vàng hình lốp xe với dấu chấm than xuất hiện, bạn chớ lo lắng. Đối với Mazda CX-5 bàn có thể tìm thấy nút để Reset lại nằm ở phía bên trái vô lăng. Nhấn và giữ 5s cho đến khi kêu BEEP, cảm biến áp suất lốp sẽ được xóa cảnh báo và sẽ nhớ tình trạng của lốp hiện thời.

Bất kỳ khi nào xe bạn có cảnh báo vậy bạn cần reset ngay. Mục đích của việc reset này sẽ giúp bạn theo dõi được xem là lốp xe có bị dính đinh hay không hay là nguyên nhân chỉ do chênh lệch bình thường.

+ Nếu sau khi xóa lỗi hệ thống không cảnh báo lại nữa thì có nghĩa là có sự mất cân bằng áp suất lốp giữa các lốp xe so với thông số tại thời điểm bạn reset, bạn vẫn có thể chạy tiếp rồi sau đó bơm cân đều lại 4 lốp.
+ Nếu sau khi xóa lỗi hệ thống tiếp tục hiện cảnh bao sau 1 thời gian ngắn thì như vậy bạn có thể suy luận xe bị dính đinh và cần đem đi vá ngay. Sau khi vá xong bơm đều 4 lốp rồi nhấn Reset để hệ thống ghi nhận mức áp suất của 4 lốp.

Như vậy với mẹo này bạn có thể đỡ hoang mang khi nhận được cảnh báo áp suất lốp và nếu sự chênh lệch không nhiều và không bị lại sau khi reset thì bạn vẫn có thể tận dụng thời gian làm việc khác rồi đi bơm lốp sau.

* Lưu ý: Mỗi khi bơm lốp xe, cần bơm 2 lốp trước như nhau và 2 lốp sau như nhau. Khuyến nghị bơm lốp trước 2.3 - 2.4kg, lốp sau bơm 2.2 - 2.3kg. (Tùy theo tải trọng và mức độ sử dụng).

Tham gia Mazda Fan Club để cập nhật và chia sẻ thông tin hữu ích liên quan đến Mazda.
FB: https://www.facebook.com/groups/mazdafc/
Web: http://www.mazdafc.com

View attachment 229778
Em bổ sung 1 chút, cách em đã làm: Reset ở mức non hơn mức cần bơm, để hạn chế việc hệ thống cảnh báo tụt áp suất do môi trường. Ví dụ:
Bơm 4 lốp lên 2.2 kg; sau đó bấm RESET để hệ thống nhận mức này. Sau đó bơm tiếp cả 4 bánh lên 2.3 kg, rồi chạy. Trong quá trình chạy sau này nếu nổi đèn cảnh báo áp suất lốp tức là đã xuống dưới 2.2 như vậy sẽ tiện theo dõi hơn.

Tập Lái
24/2/15
38
44
18
33
Biên Hòa
Chà e cũng xin đóng góp 2 mẹo cho bác nào chưa biết ạ.
- Lẫy xi nhan chuyển làn:
Đó là khi chuyển làn các bác chỉ cần gẩy nhẹ lẫy xi nhan thì xi nhan sẽ tự động nháy 3 nháy rồi tự tắt. Cái này bác tiện khi chuyển làn liên tục đỡ mất công gẩy qua gẩy lại.
- Lẫy chuyển số:
Khi các bác muốn vượt xe khác nhưng xe 1.5 khá yếu nên khi nào muốn vượt các bác chỉ cần gạt lẫy chuyển số trên vô lăng về - thì xe xuống số sẽ mạnh lên kha khá đủ để các bác vượt ạ.

Hạng B2
28/2/17
171
66
38
34
Biên Hoà
hay nè.rất cám ơn thớt.
tiện thể cho hỏi mấy cái này mình làm thì có ảnh hưởng gì đến hệ thống của xe không? sợ chỉnh bậy ngồi hư hỏng gì mang ra hãng nó không bảo hành cho thì tiu :D