Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
19/7/07
505
0
0
Re:HÌNH ẢNH THƯƠNG TÂM CỦA MẸ VÀ EM BÉ TẠI ĐỊNH QUÁN- ĐỒNG NAI.

Em nghĩ có khi mình lập một Quỹ lá lành đùm lá rách hay gì gì đó. Mỗi tháng các thành viên trích một ít tiền lương. Vậy là khi có hoàn cảnh nào cần giúp đỡ ta trích ra luôn. Nguyên tắc cơ bản là phải tới tận nơi trao tận tay, chứ không thông qua bất kỳ trung gian nào. Một số dịp như tết nguyên đán, tết thiếu nhi, tết trung thu...có thể là một số dịp định kỳ. Còn lại tùy vào hoàn cảnh khó khăn nào mình trao tiếp. Việc giúp đỡ người khác là việc nên làm, khi mình chưa hẳn là giàu nhưng có điều kiện hơn người ta, cái được nhất là bản thân con người mình thấy thật thanh thản và vui khi giúp đỡ người khác.

Hạng D
11/11/09
2.761
1
36

hoaiphong99 nói:
Bác Bim kiểm tra tài khoản dùm, em mới chuyển rồi. Cảm ơn bác.
OK em nhận đc rồi ,cám ơn bác.

Hạng D
11/11/09
2.761
1
36

dauxanh nói:
bác Bimauto ơi. bác update tk ngân hàng lên trang đầu tiên cho anh em thuận tiện hơn trong việc chuyển tiền đi bác
Em up rồi,cảm ơn bác.

Hạng D
11/11/09
2.761
1
36

rosy1910 nói:
Em nghĩ có khi mình lập một Quỹ lá lành đùm lá rách hay gì gì đó. Mỗi tháng các thành viên trích một ít tiền lương. Vậy là khi có hoàn cảnh nào cần giúp đỡ ta trích ra luôn. Nguyên tắc cơ bản là phải tới tận nơi trao tận tay, chứ không thông qua bất kỳ trung gian nào. Một số dịp như tết nguyên đán, tết thiếu nhi, tết trung thu...có thể là một số dịp định kỳ. Còn lại tùy vào hoàn cảnh khó khăn nào mình trao tiếp. Việc giúp đỡ người khác là việc nên làm, khi mình chưa hẳn là giàu nhưng có điều kiện hơn người ta, cái được nhất là bản thân con người mình thấy thật thanh thản và vui khi giúp đỡ người khác.
Em thấy cũng hay,2,3 tuần chúng ta đi trao 1 lần,ủng hộ ý kiến của bác.

Hạng B2
7/8/09
391
3
18
48

Cho em gởi 1triệu nhé.
Tên ck là Nguyệt.

Hạng D
6/9/08
1.633
7
38

BimAuto nói:
hatoan nói:
A Chiến ơi..... Bạn e có đi gặp thực tế một cảnh 2 ông bà già ( gần như neo đơn)........ Hoàn cảnh thì tội lắm, đi bán chuối chỉ để mua thuốc cho vợ( những khi về nhà mua thuốc cho bà vợ, cụ phải đẩy 1 xe trái cây từ Lái Thiêu -> Thanh Đa( theo lời cụ nói là từ 8h->2h chiều). Bạn e kể mà em nghe rất thương cho cái nghị lực 81 tuổi ấy..... không đi xin, cũng k lấy tiền ng khác cho. chỉ bán chuối..... Không như thằng khốn kền kền viết trang fb kêu gọi mọi người nói là hoàn cảnh cũng khá( vì sao e gọi nó là kền kền thì ai quan tâm e sẽ kể?).... Thực chất cụ đc 1 căn nhà tình thương nên nhìn nó hơn những người trong xóm thôi ạ. Bây giờ cụ bị gãy xương đùi vì tai nạn giao thông... Vết thương đã lành nhưng e hiểu đc tốn kém và khổ sở ntnao để chịu đựng nó( vì ngoài e cũng thế...) Theo e nghĩ mình trích một ít của hội để phụ cụ mua thuốc men cho 2 cụ đc k anh... Ngu kiến của e là vậy thôi ạ.;)... Vì cá nhân e cũng thấy người phụ nữ kia đc quá nhiều người giúp rồi ạ. Có gì đừng ném đá e nha
Cảm ơn Hạ toàn nhiều,Anh vừa đi nhậu về say quá,em yên tâm anh sử dụng tiền đúng mục đích và còn tham khảo ý kiến các bác nữa,em cho địa chỉ có thể mình trích quỹ....
Dạ... Cụ ở Bình Dương, e sẽ hỏi cụ thế nhà cụ ở đâu ạ... Em sẽ cố gắng đi tiền trạm một chuyến trước ạ. A Bim ơi... E CK hôm qua rồi. Có gì a check nhé

Anh Ba
15/7/09
6.623
726
113
50
HCMC
bannang.com

E nghĩ các thành viên nên chọn lựa đối tượng thật tế cần giúp đở (có thể qua người thân, quen giới thiệu) AE mình kiểm chứng trước khi giúp . Mình đừng có giúp theo báo, đài vì những người đó được nhiều người biết .Xã hội còn rất rất nhiều cảnh khổn khổ .

Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG

Em đã chuyển bác Bim àh !
MS chuyển từ e-banking từ VCB là 191......002.
TK trích nợ : ......20841.

Hạng D
16/10/10
2.145
56
113
SG

bannang.com nói:
E nghĩ các thành viên nên chọn lựa đối tượng thật tế cần giúp đở (có thể qua người thân, quen giới thiệu) AE mình kiểm chứng trước khi giúp . Mình đừng có giúp theo báo, đài vì những người đó được nhiều người biết .Xã hội còn rất rất nhiều cảnh khổn khổ .
Đúng rồi sếp bannang hự hự :D
Em có ý ngu tí, bác Bim đổi tiêu đề thớt này được ko? Mình vẫn giúp họ 1 phần nhưng vẫn dùng thớt này để giúp thêm những người khác nữa !

Hạng D
25/11/09
1.088
4
38
34

hatoan nói:
A Chiến ơi..... Bạn e có đi gặp thực tế một cảnh 2 ông bà già ( gần như neo đơn)........ Hoàn cảnh thì tội lắm, đi bán chuối chỉ để mua thuốc cho vợ( những khi về nhà mua thuốc cho bà vợ, cụ phải đẩy 1 xe trái cây từ Lái Thiêu -> Thanh Đa( theo lời cụ nói là từ 8h->2h chiều). Bạn e kể mà em nghe rất thương cho cái nghị lực 81 tuổi ấy..... không đi xin, cũng k lấy tiền ng khác cho. chỉ bán chuối..... Không như thằng khốn kền kền viết trang fb kêu gọi mọi người nói là hoàn cảnh cũng khá( vì sao e gọi nó là kền kền thì ai quan tâm e sẽ kể?).... Thực chất cụ đc 1 căn nhà tình thương nên nhìn nó hơn những người trong xóm thôi ạ. Bây giờ cụ bị gãy xương đùi vì tai nạn giao thông... Vết thương đã lành nhưng e hiểu đc tốn kém và khổ sở ntnao để chịu đựng nó( vì ngoài e cũng thế...) Theo e nghĩ mình trích một ít của hội để phụ cụ mua thuốc men cho 2 cụ đc k anh... Ngu kiến của e là vậy thôi ạ.;)... Vì cá nhân e cũng thấy người phụ nữ kia đc quá nhiều người giúp rồi ạ. Có gì đừng ném đá e nha
chính xác là cầu Kênh Thanh Đa có ông lão này,e biết hoàn cảnh này từ 4 năm trước hồi nhà vợ còn bên đó...bất kể trời mưa nắng hay bão j ông lão cũng chỉ ngồi bán trái cây trên cầu và chỉ mỗi cái áo mua cũ che mưa nắng...dạo đó tụi e hay mua trái cây + giúp đỡ chút ít vào...cuối tháng(hùi e còn sinh viên kìa)..báo vnexpress có đăng 1 tin về ông lão.Và 1 điều đặc biệt là ông chỉ bán trái cây chứ ko bao giờ xin xỏ,có lòng thành ko lấy tiền thối thì ông lão cám ơn chứ ko xin...e nghĩ đây là 1 trường hợp đáng quý và cần giúp đỡ

Status
Không mở trả lời sau này.