Thấy mọi người có nhiều phát kiến hay nên em cũng làm phát, các bác ném đá nhẹ tay choa !!!
Trước đây em cũng từng kinh doanh xe nên có một ít mẹo vặt nhỏ nhỏ.
Cái số một: Làm mới các chi tiết cao su và nhựa trên xe!
Thường khi xe chạy lâu ngày hoặc bán ế để lâu trong bãi, các ron cao su cửa, sun roof, nhựa sẽ bị oxi hóa xuống cấp làm xe bị dột, nước len vào cửa, màu bị bạc không đẹp.
Khắc phục : khá đơn giản chỉ cần dùng bình xịt cao su mà mọi người hay xịt vào lốp để xịt vào, sau đó lau sạch sẽ thấy hiệu quả mà không cần thay mới.
Cách này cũng có thể dùng cho cần gạt nước kính lái nhưng cần lau cần gạt cẩn thận hơn để tránh làm rách phần cao su gạt. Vậy là cũng tiết kiệm được mấy chục uống cafe.
Em đi rửa xe thấy mấy bác cũng xịt xịt cái gì ấy ạ, 1 lát sau lau bóng loáng soi gương được nhưng không biết phải cái loại mà bác nói hay không? chắc mai em cũng qua mua 1 2 lọ để sài dần ạ hi!

• Like
Reactions: roy7man
Tập Lái
17/9/15
1
0
1
49
Nếu xước ít thì dùng lo sơn móng tay của chị em đó. Màu gì cũng có mà có luôn cái co nhỏ. ((Man phép))

Tập Lái
14/10/15
5
0
1
50
Chiêu số 2: Xe bị xước sơn ư ?! Hãy đợi đấy !!
Ai chạy xe mah không bị xước sơn thì đó là điều kỳ diệu, hiếm có. Vì vậy bạn cứ yên tâm đi xe nào cũng xước cả. Soory bác obama chứ xe đóa thế nào cũng đã bị mấy ông mật vụ làm xước roài !
Dĩ nhiên tự xử thì chỉ làm được các vết xước có chiều rộng nhỏ và sâu đến phần sơn lót (nếu vết xước chưa sâu đến phần sơn lót thì chỉ cần đánh bát lại là hết ngay).
Đối với các vết xước sâu thì đừng nên đánh bass ngay, bạn có thế ra tiệm tạp hóa mua một lọ sơn cùng màu với sơn xe mình và dùng cọ nhỏ (càng nhỏ càng tốt, mình thường dùng lông chim
) để vẽ lên vết xước.
Chờ cho sơn vừa khô ráo thì dùng cana đánh lại khu vực đó cho đến khi bóng như mới là oki.
Nếu kỹ tính thì sau khi đánh bass xong dùng cái máy sấy tóc sấy nó một tí cho cứng chết sơn. (nhớ sấy nhẹ tay nha nếu quá lửa là toi tốt nhất là đặt tay mình bên cạnh thấy nóng quá thì ngừng đừng sấy nữa tội nghiệp em)
Vậy là nhẹ bụng hết nhìn thấy nó hàng ngày mỗi khi rửa xe nữa lại đỡ phải ra gara khi chưa cần thiết.
Ko những biết lái xe mà còn phải khéo tay. Thks bác.

Tập Lái
14/10/15
5
0
1
50
Cảm ơn bác với những mẹo rất hữu ích.

Có một điều nhỏ nhỏ muốn hỏi lại cho chắc ăn, dùng dầu để lau lên sơn có làm sơn bị mờ không? và đâu là cách làm sai dẫn đến sơn mờ khi dùng dầu lau (nếu có).

Mười mấy năm về trước, em từng lấy dầu & nhớt lau cái vè xe Dream khi nó bị bám vết nhựa đường như bác đề cập ở trên, vài ngày sau phát hiện sơn bị mờ đi như thể bị mất đi lớp sơn bóng, và vết mờ loang lổ (chưa bị mờ / bạc đi đến mức như thoa aceton lên sơn bác ạ). Từ đó rất dị ứng với xăng dầu or nhớt bôi lên sơn.
Xăng thơm bay rất nhanh có duoc k các bác?
Cảm ơn bác với những mẹo rất hữu ích.

Có một điều nhỏ nhỏ muốn hỏi lại cho chắc ăn, dùng dầu để lau lên sơn có làm sơn bị mờ không? và đâu là cách làm sai dẫn đến sơn mờ khi dùng dầu lau (nếu có).

Mười mấy năm về trước, em từng lấy dầu & nhớt lau cái vè xe Dream khi nó bị bám vết nhựa đường như bác đề cập ở trên, vài ngày sau phát hiện sơn bị mờ đi như thể bị mất đi lớp sơn bóng, và vết mờ loang lổ (chưa bị mờ / bạc đi đến mức như thoa aceton lên sơn bác ạ). Từ đó rất dị ứng với xăng dầu or nhớt bôi lên sơn.

Tập Lái
14/10/15
5
0
1
50
cũng hông hẳn vậy ạh vì mình hông rành lắm nên thợ cắt kiếng tính giá theo vòng eo, vòng eo em hơi bự nên nó lụm 400k
được hai ngày đậu bên thảo điền bị tháo tiếp (hic đồ lô cồ cũng tháo) mới ghé mr khactrung cắt cặp khác, chắc vài bữa bị lột nữa !!!!
Lần sau khắc chữ Made in ADV (100k) lên kiếng bác ah.

Hạng B2
29/12/11
268
129
43
Cảm ơn bác chủ thớt đã chia sẻ những kinh nghiệm quá hay.
Em xin chia sẻ kinh nghiệm của lái mới như em: TỐi hôm qua đang đi thì tự nhiên đèn trước xe tắt ngúm, trong khi đèn đờ mi và taplo vẫn sáng, đá đèn vẫn sáng. Em lết xe về nhà, mở hết các cầu chì ra kiểm tra thấy mọi thứ đều ổn. Sáng nay vừa chạy ra tiệm điện oto cho họ kiểm tra. Chỉ rút cái 1 role trong hộp cầu chì ra là đèn sáng lại bình thường--->> thay role hết 80.000đ nhưng tiền công lấy thêm 90.000 nữa xót quá:3dgian:
Nếu mình ở nhà mà kiểm tra biết nó cháy thì ko tốn 90.000 được hơn 2 tô phở:3danbanh:.