Hạng D
1/8/13
1.149
1.143
143
đã lên đến tầm này, nếu chỉ xét về giá. Thì ngang nhau. nhưng về đẳng cấp thì explorer sao có cửa so sánh hả bác??!! từ độ tinh tế nội thất đến chất lượng cảm giác lái.
những ai khuyên lấy con Ẽxplorer e chắc chắn 90% trong số đó chưa từng sở hưu mer và chạy qua mer.
Ford Ex bên mỹ chỉ là dòng SUV bình dân. còn Mer GLC dù ở phân khúc nào đi nữa nó vẫn hơn hầu hết về độ cao cấp. chất lượng
nguoc lai nếu bác có gđ đông thì cứ ford mà phang thôi

• Like
Reactions: cdang
Hạng D
22/6/08
1.017
789
113
Theo em bác chủ thường xuyên đi trên 5 người thì chọn F ex, còn ít hơn 5 người thì GLC. Mà riêng em thì em chọn GLC, nội cái hộp số 9 cấp G.Tronic của GLC chạy quá tuyệt rồi. Trong khi hộp số của F ex là 6 cấp SelectShift có thuyết phục không nhỉ!?

Hạng B2
2/11/15
123
116
43
39
Em góp 1 vài thực tế đã gặp ạ:
- em đang chạy con ford 5 chỗ. Hai vợ chồng, hai đứa con. Quá tuyệt, rất vừa đẹp.
- vấn đề là: + thi thoảng em muốn chở thêm ông bà nội đi chơi chung, chịu khó sắp xếp thì vẫn ok.
+ nhưng nếu muốn chở thêm bà ngoại, hoặc chị giúp việc để chăm con nhỏ cho mình chơi thoải mái thì lại bó tay.
+ rồi thi thoảng bạn bè tụ tập thích đi chơi xa, khoảng 3 cặp bạn bè. Đi xa riêng thì bọn nó ko thích, thích đi chung 1 chiếc cho vui. Thì cũng chịu luôn.

=> vấn đề đặt ra:
+ vợ chồng em, 2 con, và bà giúp việc, thêm bà ngoại đi 1 chiếc, ông bà nội đi 1 chiếc. Vậy thì ko vui lắm.
+ bạn bè em, mỗi nhà chạy 1 chiếc, hoặc 2 nhà chạy 1 chiếc. Cũng ko vui, và bọn nó thì lại ko chịu.
+ đi thuê chiếc 7 chỗ. Bình thường thì có thể, chứ lúc cao điểm mà thuê đc cũng khó. Mà đi chơi thì đa số đều đi vào cao điểm, ek.

* Một vài trường hợp em gặp, chia sẻ với bác chủ khi chọn giữa 5 và 7 chỗ thôi ạ.
Tóm lại tùy bác chọn, vấn đề này phụ thuộc gia đình bác nữa, như em là tam đại đồng đường, ông bà già rồi, vẫn lái xe ngon, nhưng đi đường xa thì mình nên đi chung cho yên tâm :)

Hạng C
12/8/16
734
607
93
32
Lái Ford sướng k khác mẹc là mấy đâu bác,chi phí bảo dưỡng cũng rẻ hơn, vote FE cho kinh tế, còn về cảm giác lái thì em nghĩ Ford bây h k thua gì mẹc nhiều, động cơ FE cũng mạnh hơn chạy đã hơn

Hạng B2
14/1/16
133
136
43
49
Mỗi nguời có cảm nhận khác nhau. Có thể ai trong tất cả ở đây thấy logo Mec thì là đẵng cấp thì sang chảnh nhưng với mình thì nó cũng vậy. Nó cũng chỉ là phương tiện để phục vụ mình. Ford nhìn rắng chắc có cá tính và tràng đầy năng lượng còn Glc thì cũng to cao đẹp trai nhưng vẫn còn chút nhẹ nhàng. Với mình thì vẫn cảm thấy Ford có gì đó rất khác biệt.

Hạng C
23/12/11
577
234
43
Bác giống em. Cũng chấm 2 em này, đi xem mãi, đọc nhiều thông tin, rồi quyết định chả chọn em nào. Ex k đc tinh tế như một số bác nhận xét, phanh tay nằm ngay chân. GLC k phải bàn về hình thức, nhưng có một số lỗi như ron cửa, máy lạnh kêu v.v. vẫn chưa khắc phục đc. Chi 2,5 tỏi lấy cái xe vẫn còn lăn tăn nên e chờ, năm nay còn nhiều xe sắp ra cũng long lanh, e cứ đi xe cũ đã. Nếu bác k gấp hay là cùng chờ với e

• Like
Reactions: te_te
Tập Lái
16/12/16
32
24
8
34
Em cũng chưa xem nữa bác nhưng thấy em nó to con và 10 túi khí nên cũng hơi chủ quan?
Thật sự lúc đầu e nghỉ ex cứng cáp lắm nhưng xem crash test thấy sao nó mỏng manh quá. Trong bài test ấy thấy hàng ghế tài bẹp dí :3