D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Hộp số A200 là loại DCT, loại này chạy ở VN rất hay bị lỗi. Nếu ko biết chạy thì 5 năm thay hộp là bình thường.
Các bác đừng chê hãng, nhất là hộp số vì hộp số rebuilt lại ko bền. Chưa kể thợ VN chuyên về hộp số đã hiếm, hộp DCT càng hiếm nữa

Hạng B2
22/8/17
213
72
38
35
câu này rất hay, e xác nhận đúng, kỹ thuật hãng chỉ đc đào tạo kỹ năng thay thế - mà nhiều khi làm ẩu, rất ẩu, đụng vô bộ phận nào bao lỗi cũng chẩn đoán phải thay thế. Mà ác đời cái trong hãng thường thay cả cụm chứ ko tách lẻ như bên ngoài đc, nhiều khi nó dơ này nọ thui cũng đè ra thay cả cụm. Xe còn BH thì đỡ, còn hết BH hãng e xác định mang ra ngoài.
Hãng nó sửa dc nhé anh. Đơn giản là nó báo khách thay thế vì ly do an toàn đầu tiên. Nó sửa dc đó nhưng không đảm bảo chất lượng dc. Khi khách hàng gặp sự cố ngoài ý muốn trên đường thì có phải thằng hãng sẽ chịu trách nhiệm đầu tiên không. Thương hiệu oy còn uy tín nữa chi bác.

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Hãng nó sửa dc nhé anh. Đơn giản là nó báo khách thay thế vì ly do an toàn đầu tiên. Nó sửa dc đó nhưng không đảm bảo chất lượng dc. Khi khách hàng gặp sự cố ngoài ý muốn trên đường thì có phải thằng hãng sẽ chịu trách nhiệm đầu tiên không. Thương hiệu oy còn uy tín nữa chi bác.
Với xe Đức vô hãng thì hư phụ tùng là thay, không có chuyện nó sửa phụ tùng đâu
Hộp số muốn sửa cũng phải có bộ phận chuyên về hộp số mà trong hãng nó cũng sẽ không làm đâu trừ khi bỏ $ ra mua hộp số mới
Đem xe ra tiệm ngoài chuyên về xe Đức cho họ sửa hộp số, còn không được thì pó tay bỏ $ vô hãng mua hộp số vậy

Hạng B2
22/8/17
213
72
38
35
Với xe Đức vô hãng thì hư phụ tùng là thay, không có chuyện nó sửa phụ tùng đâu
Hộp số muốn sửa cũng phải có bộ phận chuyên về hộp số mà trong hãng nó cũng sẽ không làm đâu trừ khi bỏ $ ra mua hộp số mới
Đem xe ra tiệm ngoài chuyên về xe Đức cho họ sửa hộp số, còn không được thì pó tay bỏ $ vô hãng mua hộp số vậy
Nó không sửa thui bác ei. Chuyên về xe Đức mà bên ngoài gara thì cũng là thợ từ trong hãng ra lập xưởng riêng thui. Cơ bản sửa doanh thu hok có nhiều với lại rủi ro cao. Uy tín của hãng nữa. Nên phương pháp thay là thượng sách

Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Nó không sửa thui bác ei. Chuyên về xe Đức mà bên ngoài gara thì cũng là thợ từ trong hãng ra lập xưởng riêng thui. Cơ bản sửa doanh thu hok có nhiều với lại rủi ro cao. Uy tín của hãng nữa. Nên phương pháp thay là thượng sách
Ở Mỹ cũng vậy.Tiệm sửa được xe Đức thi thợ cũng là dân từng làm service department của dealer xe Đức sao đó họ nghỉ, nhảy ra làm tiệm ngoài
Xe Đức mà hư máy, hộp số thì ở Mỹ vô hãng nó cũng kêu thay chứ nó không có rảnh tháo máy hay hộp số ra mà sửa đâu.
Ra tiệm ngoài nó cũng kêu mua thay bằng hộp số hay máy rebuild là hàng tháo ra từ xe bi tai nạn,total loss..
Lần sau muốn mua xe sang mà hôp số ngon lành , ổn định thi cứ xúc Lexus cho tôi nhé
Hôp số của Lexus là của Aisin làm ngon choét, ổn đinh hơn hàng mấy anh Đức này nhiều

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/5/10
3.636
3.737
113
Xe Đức dễ đứt hộp số là có thật, xe e 140k, hộp số thỉnh thoảng trượt, chuyển số chậm.

Tập Lái
17/3/08
10
0
1
Hộp số A200 là loại DCT, loại này chạy ở VN rất hay bị lỗi. Nếu ko biết chạy thì 5 năm thay hộp là bình thường.
Các bác đừng chê hãng, nhất là hộp số vì hộp số rebuilt lại ko bền. Chưa kể thợ VN chuyên về hộp số đã hiếm, hộp DCT càng hiếm nữa

Bác có kinh nghiệm gì để mốt em biết chạy cho đúng ko? Em đang nhờ garage ngoài kiểm tra rồi.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.541
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Chạy xe DCT cần lưu ý nhất lúc kẹt xe hoặc dừng đèn đỏ. Ko được rà phanh như xe AT mà phải đạp dứt khoát, dừng là dừng, đi là đi. Rà phanh sẽ khiến cho ly hợp đóng mở liên tục, mài mòn bố ly hợp, làm hộp số quá nhiệt, thoái hoá nhớt số và hư hộp số.
Mà ở VN vụ này hơi khó nha. Thế nên DCT về VN chết hoài.
Nếu bác thích chạy track thì tuyệt đối ko launch theo kiểu về N rev ga rồi gạt cần số sang D phóng đi. Vài lần là thay hộp chứ khỏi phải đợi 5 năm.
Nếu là dòng AMG thì nó có sẵn chế độ launch, bản thường chỉ có cách đếm lùi rồi mới rev thôi, ko rev trước khi xuất phát.

Bác có kinh nghiệm gì để mốt em biết chạy cho đúng ko? Em đang nhờ garage ngoài kiểm tra rồi.