Tập Lái
31/7/18
6
1
3
37
Xe em C300 date 2020, dạo gần đây qua đường xấu, đường đất hoặc gờ giảm tốc nghe tiếng lộc cộc (như kiểu các chi tiết kim loại va chạm) lúc đậu lại đánh vô lăng nhanh thì nghe tiếng cụp cụp. E mang xe vào hãng kiểm tra, kỹ thuật và em mang xe ra thử nhiều lần, vẫn nghe tiếng đó, nhưng kiểm tra gầm, thước lái, rutyn thì kỹ thuật nói không thấy gì bất thường. Vẫn không tìm ra nguyên nhân, xe em mới đi 13.000 km.

Bác nào có kinh nghiệm hay có xe nào bị tương tự xe em không? Chia sẽ cách xử lý ạ, chứ đi nghe tiếng lộc cộc em khó chịu vô cùng!

(https://youtube.com/shorts/k_IcQJ-6PJM?feature=share)

Mercedes C300 AMG 2020 có tiếng kêu lạ, nghi do lỗi thước lái
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
Nói tắt, gọn và lẹ, mấy xe còn ... bảo hành, lại AMG thì bài đăng nầy chỉ dìm hàng, sau đó là các bác có tâm lên tư vấn và cuối cùng là chủ thớt ôm bình oxy, còn các bác có tâm cứ không hiểu tại sao.

Còn kêu lụp cụp theo chủ thớt nói và viết, nếu đã kiểm tra hết, ngay cả càng A với rotule, thì có thể đó là do ống nhún ...

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.542
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Xe em C300 date 2020, dạo gần đây qua đường xấu, đường đất hoặc gờ giảm tốc nghe tiếng lộc cộc (như kiểu các chi tiết kim loại va chạm) lúc đậu lại đánh vô lăng nhanh thì nghe tiếng cụp cụp. E mang xe vào hãng kiểm tra, kỹ thuật và em mang xe ra thử nhiều lần, vẫn nghe tiếng đó, nhưng kiểm tra gầm, thước lái, rutyn thì kỹ thuật nói không thấy gì bất thường. Vẫn không tìm ra nguyên nhân, xe em mới đi 13.000 km. Bác nào có kinh nghiệm hay có xe nào bị tương tự xe em không? Chia sẽ cách xử lý ạ, chứ đi nghe tiếng lộc cộc em khó chịu vô cùng!View attachment 2680838
Tiếng phát ra từ đâu bac? Trái, phải, trước, sau?
Đánh lái tại chỗ cũng nghe thấy, tại sao kĩ thuật ko tìm ra chỗ phát ra tiếng kêu?

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
Đánh lái tại chỗ cũng nghe thấy, tại sao kĩ thuật ko tìm ra chỗ phát ra tiếng kêu?
E nói ruì bác có cho tư vấn , sau đó bấm nút biến ...tin đi . vì là xe 2020 Mer còn bảo hành, họ lên hỏi anh em mình à ..

Chỉ là đưa tin, dìm hàng, còn lý do ..... không biết :):):) do đó bác D23 sẽ thấy chũ thớt bấm nút lặn ...:):):)

• Like
Reactions: _QuocBao_ and D23
Tập Lái
31/7/18
6
1
3
37
E nói ruì bác có cho tư vấn , sau đó bấm nút biến ...tin đi . vì là xe 2020 Mer còn bảo hành, họ lên hỏi anh em mình à ..

Chỉ là đưa tin, dìm hàng, còn lý do ..... không biết :):):) do đó bác D23 sẽ thấy chũ thớt bấm nút lặn ...:):):)
Xe em đang bị trình trạng như trên thật mà bác, em đưa vào hãng anh em kỹ thuật cũng kiểm tra kỹ và chưa phát hiện bất thường, nên em lên đây hỏi các bác tư vấn cách xử lý. Bác suy nghĩ vậy thì em ko biết nói gì luôn
Cuối tuần này e mang qua Haxaco kiểm tra thêm xem như thế nào, vừa rồi e kiểm tra ở VNS Bình Dương.

Tập Lái
31/7/18
6
1
3
37
Khi đi chậm qua gờ giảm tốc, mố cầu hay đường xấu là nghe lọc cộc, dừng một chổ đánh vô lăng qua phải, trái sẽ nghe tiếng lộc cộc đó.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
797
1.542
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
Khi đi chậm qua gờ giảm tốc, mố cầu hay đường xấu là nghe lọc cộc, dừng một chổ đánh vô lăng qua phải, trái sẽ nghe tiếng lộc cộc đó.
Nghĩa là bác ko biết nó phát ra từ hướng nào. Nâng xe lên cũng ko biết luôn.
Vậy thì ko tìm đc bệnh online kiểu này đâu bác

• Like
Reactions: Osin
Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
Nếu bạn chủ thớt thật lòng thì bàn tiếp vậy ..

"Khi đi chậm qua gờ giảm tốc, mố cầu hay đường xấu là nghe lọc cộc, dừng một chổ đánh vô lăng qua phải, trái sẽ nghe tiếng lộc cộc đó."
- Một là rotule (thuộc về càng A), hay những bộ phẫn giảm xóc phần trước, hay là bộ nhún phía trước, bát bèo ..
- Nếu thước lái thì bạn càm thấy có hiện tượng gì khác lạ ? khi cầm lái, nhẹ ? nặng, trên cao tốc, trong thành phố
Bạn có chạm nhẹ gầm phía trước không ? leo lề ?

9/5/16
4.035
4.184
113
Bình Phước
Cái này mình đã từng bị, bác thử đưa xe lên cầu nâng bụng xe lên, để thỏng 4 bánh xuống, sau đó leo lên xe đánh vô lăng hết lái qua trái và qua phải xem nhé. Đợt mình vào đường xấu, cái lò xo nó bị xoay, thế là gây ra cái tiếng khó chịu lụp cụp khi đánh lái. Sau khi mình làm như trên thì hiện tại đã hết.
Còn không thì bác xem lại 2 cái rutin thanh cân bằng, 2 thằng này mà bị lỏng thôi cũng kêu có chịu lắm, mà có khi thợ tìm không ra vì nó chỉ lỏng nhẹ thôi, không phải lỏng nặng, thế mới hài.

Hạng F
29/10/16
11.641
22.607
113
Pháp
AMG 2020 khác với 2002 bác ạ, Do đó điều nầy em không dàm bàn nhiều, chỉ là kỹ thuật cơ bản
Nếu viết như thế thì Mercedes VN quá tệ