Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
xe Vin công nghệ Đức sx tại VN thì các a nói là hãng xe VN,, xe này sản xuất tại TQ mà là hãng xe Anh,, bắt đầu thấy rối
Vậy em hỏi bác, Tesla sản xuẩt 100% tại TQ thì gọi là xe Mỹ hay TQ. Không riêng gì Tesla, Mẹc, Bim, Audi, WV đều có hãng sản xuất ở TQ đấy, gọi là xe TQ nhỉ????

Hạng C
15/8/17
688
453
63
36
Xe ngon, nhưng vì vướn cái mác Anh nên bán giá ngất ngưởng. Nản thật, mịa éo cần cái mác anh, bán giá giảm xuống 100tr có phải ngon không, bác nhỉ, hihi. Đợi xe 100% TQ chính hãng về VN ( SAIC, BAIC, Geely...). Họ mà sản xuất tại VN thì làm bá chủ luôn, hiện nay xe TQ toàn nhập khẩu kiểu từng lô vài chiếc do DN nhỏ tý làm ăn chộp giựt + thuế nhập khẩu từ TQ đến 70% nên họ toàn nhập xe giá rất rẻ về để bán nên chất lượng khó có thể tốt được, mặc dù vẫn hơn các xe hàn, mỹ... cùng tầm giá.
Tôi cũng có ý nghĩ là chỉ xe Trung Quốc mới biến giấc mơ sở hữu xe hơi của đa số dân việt mình trở thành hiện thực

• Like
Reactions: namosa
Hạng C
26/5/12
523
261
63
Kỹ sư Anh thiết kế mấy chục năm nay và kết quả là phá sản rồi bán mình cho tàu đó bạn
Hồn Ăng-lê da Tàu khựa.
Ahgn Xe nay ban lai cho TQ roi man
Tính ra dân gốc Hoa ở VN mình ít hơn so với các quốc gia ĐNA khác nên thị trường sẽ không giống như Thái Lan, Malaysia đâu. Các hãng xe TQ sẽ không tồn tại được ở VN.
Thương hiệu Anh, hồn Tàu khựa, thiết kế hao hao xe Nhật (Mazda). Mua 1 được 3, mại dô, mại dô. :)))
Nhờ SAIC nên MG mới có ngày hôm nay bác ơi. Cũng giongs như Volvo vậy, nhờ Cheely mua lại mới thành công vang dội đến thế.
Chào mừng các hãng xe TQ đã đến VN. Hy vọng các bạn sẽ dạy cho các hãng xe đang ăn rất dày ở VN hiểu được việc làm ăn chân chính, bền vững là như thế nào.
Hình như Volvo nó chỉ bán Cp thì phải.còn MG thì cả linh hồn lẫn thể xác đều đã bán cho Tàu. Mịa, Nghèo nghèo cũng đek chơi xe Tèo!
Bọn Anh thượng đẳng này bán gần hết các thương hiệu ngon rồi
Rolls-Royce, Mini -> BMW
Bentley -> VW
Land Rover, Jaguar -> Tata
Lotus -> Geely
MG -> SAIC Motor
Xe Tàu khựa bẩn bựa đến 99.99% mà đòi bán giá ngang ngửa Nhật, Hàn?!? Bị ngáo đá à? Có nghèo hèn cũng không bao giờ mua xe Tàu khựa bẩn bựa
Em hóng link nào nói xe này của china ạ

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Vậy em hỏi bác, Tesla sản xuẩt 100% tại TQ thì gọi là xe Mỹ hay TQ. Không riêng gì Tesla, Mẹc, Bim, Audi, WV đều có hãng sản xuất ở TQ đấy, gọi là xe TQ nhỉ????
Tesla có sự nghiên cứu, thiết kế,... do người Mỹ làm và chịu trách nhiệm chính còn phần lắp ráp cơ bản - phần mà nhiều nước khác TQ cũng có thể làm được thì đó là xe Mỹ. Còn nếu TQ mà mua luôn hãng Tesla và người TQ chịu trách nhiệm chính ở tất cả mọi mặt từ lên ý tưởng, thiết kế sáng tạo,... dù có thể đi thuê hoặc mua như Vin thì nó là xe TQ. Quá dễ hiểu mà!

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Tôi cũng có ý nghĩ là chỉ xe Trung Quốc mới biến giấc mơ sở hữu xe hơi của đa số dân việt mình trở thành hiện thực
Xe Hàn đã giúp kéo mặt bằng giá xe xuống còn xe TQ chất lượng ba cọc ba đồng, bán buôn chụp giựt không biết phá sản lúc nào thì còn lâu đa số người tiêu dùng VN mới dám mua, ở đó mà biến giấc mơ thành hiện thực. Có mà biến ác mộng sở hữu xe ô tô chất lượng cùi cực khổ thế nào thành hiện thực thì đúng hơn.

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Xe ngon, nhưng vì vướn cái mác Anh nên bán giá ngất ngưởng. Nản thật, mịa éo cần cái mác anh, bán giá giảm xuống 100tr có phải ngon không, bác nhỉ, hihi. Đợi xe 100% TQ chính hãng về VN ( SAIC, BAIC, Geely...). Họ mà sản xuất tại VN thì làm bá chủ luôn, hiện nay xe TQ toàn nhập khẩu kiểu từng lô vài chiếc do DN nhỏ tý làm ăn chộp giựt + thuế nhập khẩu từ TQ đến 70% nên họ toàn nhập xe giá rất rẻ về để bán nên chất lượng khó có thể tốt được, mặc dù vẫn hơn các xe hàn, mỹ... cùng tầm giá.
Tại sao hãng TQ nó ko dám đành hoàng chính hãng về VN, vì nó còn ko tự tin chất lượng xe của nó sẽ bán tốt ở VN khi mà ngay tại nội địa còn khó nên chấp nhận làm ăn chộp giựt bán tháo được chiếc nào qua VN thì hay chiếc đó. Đến Vinfast còn có tiền mua toàn bộ hệ thống của Chevy tại VN thành của mình thì TQ nó giàu vậy làm gì mà ko mua nổi nếu nó muốn. Tóm lại là nó ko dám thôi. Còn thằng MG sao không dám tự hào quảng cáo xe TQ chất lượng cao, xe chất lượng nội địa,... đi, ăn mày cái mác Anh quốc đánh lừa người dùng làm gì. Làm như dân VN ko biết xài Google vậy.

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng F
28/8/19
6.672
11.357
113
Palm Beach, Florida, US
Sao lại có thể ko hiểu được giữa SX và gia công lắp ráp nó khác nhau rõ ràng về bản chất nhỉ. Giữa Product Of, Assembly In và Made in là nó khác nhau, cho dù Cụm từ Made in vẫn đc China xài chung chung chưa kể thay chữ China bằng PRC cũng lừa đc khối Người.
  • Đa số hàng tiêu dùng rẻ tiền ghi Made in China là đúng 99,99% của China.
  • Cái Iphone cũng ghi Made in China nhưng nó lại ko phải SP của China.
  • Cái IMac là desktop của Apple nó được lắp tại Mỹ, nó về bản chất là sp của Mỹ nhưng nó sẽ ghi là Assembly In USA vì nó toàn nhập linh kiện từ khắp nơi về ráp: Board mạch gia công từ TQ or ĐL, Ram từ Korea, Màn hình thì từ LG..vv.. Rõ ràng Họ có thừa lý do để ghi Made in USA nhưng họ ko làm.
Trở lại MG, nó đã từng là của England nhưng đã bán hoàn toàn cho chủ China nên cho dù nó có được lắp ở đâu thì nó vẫn thuộc về China. Chưa nói chuyện CL gì ở đây cả nhé.
Và nếu bây giờ Vinfast 1 ngày đẹp trời nào đó mua đứt luôn hãng BMW thì...tất cả xe đóng Logo BMW đều là xe của Người Việt!

Hạng C
15/8/17
688
453
63
36
Xe Hàn đã giúp kéo mặt bằng giá xe xuống còn xe TQ chất lượng ba cọc ba đồng, bán buôn chụp giựt không biết phá sản lúc nào thì còn lâu đa số người tiêu dùng VN mới dám mua, ở đó mà biến giấc mơ thành hiện thực. Có mà biến ác mộng sở hữu xe ô tô chất lượng cùi cực khổ thế nào thành hiện thực thì đúng hơn.
Nhìn tên của bạn là biết Fan của ai rồi

Hạng B2
9/5/17
411
677
118
Nhìn tên của bạn là biết Fan của ai rồi
Fan của ai cũng ko thay đổi được sự thật là xe TQ mà nhất là xe TQ đang bán ở VN toàn là hàng tào lao mà đến dân bản địa còn ngán. Nếu thích chạy xe mà hôm nào xấu trời cái bánh văng ra chạy bằng 3 bánh thì xin mời mua xe TQ về trải nghiệm. Giờ dân VN không còn dễ dụ như ngày xưa nữa rồi, kinh nghiệm đau thương ngày xe máy TQ đổ bộ sang vẫn còn đó.