Hạng D
14/8/11
4.167
88.233
113
Em có biết một vài trang wep bán hồng cội rất uy tín. Em mê nhất là hồng leo, nhưng ở SG trồng hồng leo không đẹp bằng Đà lạt
Hồng cổ Sapa, Hải Phòng anh toàn trực tiếp mua từ nhà vườn. Có mấy cây chở từ Đaklak xuống.
Cũng chết vài cây....tiếc đứt ruột !! :(

• Like
Reactions: Nbson217 and Jeans
Hạng D
3/5/17
1.050
93.566
113
Hồng cổ Sapa, Hải Phòng anh toàn trực tiếp mua từ nhà vườn. Có mấy cây chở từ Đaklak xuống.
Cũng chết vài cây....tiếc đứt ruột !! :(
Ngay ngã tư Ng Oanh và Ng Văn lượng có vựa hoa, trong đó có bán đất thịt, anh mua về trộn với sơ dừa xay, rong biển khô, trong đó có bán luôn, đánh tơi đất và phơi khô đất 1 ngày, anh trồng hồng cội sẻ rất hợp

Hạng D
14/8/11
4.167
88.233
113
Ngay ngã tư Ng Oanh và Ng Văn lượng có vựa hoa, trong đó có bán đất thịt, anh mua về trộn với sơ dừa xay, rong biển khô, trong đó có bán luôn, đánh tơi đất và phơi khô đất 1 ngày, anh trồng hồng cội sẻ rất hợp
Không ổn đâu !! Rong biển khô giữ nước gây thối rễ.
Anh phải trộn vỏ đậu phộng, sơ dừa xay, phân bò khô đã ủ, phân trùn đỏ....
Bón thêm thì hồi xưa có odder được phân rơm từ Buôn Ma Thuột về... giờ thì anh phải tự chế. Anh xin rơm của mấy vựa trái cây ( gặp xe dưa hấu ở miền Tây lên là trúng số ) về băm nhỏ, trộn với phân bò khô, tưới ẩm , ủ trong hai tháng rồi mới đem bón.
Mình mê nét đẹp của " Hoa sao nhái"

Tưới thì dùng bánh dầu tổng hợp nhé !!

Bây giờ đau đầu nhất là sâu bệnh. Đặc biệt là bọ trĩ.

Hạng B2
7/1/12
439
7.870
93
Jeans thường bị loài hoa này hút hồn mỗi khi bất chợt gặp ở đâu đó. Hoa sao nhái đối với Jeans là cả một trời ký ức đầy thương nhớ. Nhớ những sáng lạnh cóng tay, ta lang thang trên những nẻo đường Đà Lạt, cà phê tùng toa ôm lòng tay vào ly cà phê đen nóng hổi. Em hỏi hoa đó tên gì, anh nói “hoa sao nhái” tên gì mà như con nhái xấu vậy, anh cười tình tứ nói, “ hoa sao nhái, anh nghĩ là nhái vẽ đẹp của các vì sao, dịu dàng đơn giản, tinh khiết”. Và từ đó trong em và trong tôi, loài hoa này đã trở thành một kỹ niệm đẹp.
em thì cô bạn gái cũ nói với em về loài hoa này, ấn tượng bởi tên lạ rồi để ý, từ đó ko loại hoa nào gây cảm xúc trong em như hoa nhái. đjep tự nhên và mong manh, nhái ngày xưa nấu canh làm rau sống dc, giờ hình như lai cúc, cứng cáp hơn ko yếu đuối nhưng ko đẹp như xưa.

Hạng D
2/3/12
1.405
83.973
113
38
em thì cô bạn gái cũ nói với em về loài hoa này, ấn tượng bởi tên lạ rồi để ý, từ đó ko loại hoa nào gây cảm xúc trong em như hoa nhái. đjep tự nhên và mong manh, nhái ngày xưa nấu canh làm rau sống dc, giờ hình như lai cúc, cứng cáp hơn ko yếu đuối nhưng ko đẹp như xưa.
Sao nhái (quê mình kiu là Thọ Nhái) xưa bông thưa, bông cũng ít. Đẹp nhất là lúc nắng mai, gió nhẹ, hoa phất phơ trong gió, cảm xúc thật khó tả

Hạng B2
28/5/15
167
1.863
93
38
Tây ninh
Sao nhái (quê mình kiu là Thọ Nhái) xưa bông thưa, bông cũng ít. Đẹp nhất là lúc nắng mai, gió nhẹ, hoa phất phơ trong gió, cảm xúc thật khó tả
Đúng rồi anh , hoa Nhái xưa ít cánh giờ nhiều cánh hoa hơn , nhưng mình vẫn thích hoa nhái xưa có lẽ vì ấn tượng lần đầu :) .

Hoa này mình chụp chung vườn hoa nhái nhưng chắc ko phải hoa nhái