Hạng B2
22/8/06
216
23
28
62
Tôi năm nay gần 50 tuổi rồi. Bao nhiêu năm bị đau răng lợi mà cứ chịu đựng, uống thuốc. Năm vừa rồi đi khám, bsĩ chụp phim và bảo phải nhổ mấy cái răng "ngu" đi. Tôi có 2 cái ở hàm dưới. Nghe bsĩ bảo nhổ thấy cũng hơi ghê, nhưng quyết định nhổ. Bình thường mỗi lần nhổ 1 cái, nếu có sức khỏe thì nhổ luôn cả 2. Tôi nói bsĩ xem nhổ luôn cả 2, chứ tôi ở xa. Một lần đi một lần khó. Khoảng nửa tiếng là xong. Chỉ thấy cảm giác ghê ghê và mỏi hàm thôi. Bsĩ cho xem 2 cái răng nhìn thấy khiếp. 10 ngày sau cắt chỉ và tái khám. Nhưng do thấy không có biến chứng gì nên tôi kiểm tra ở nhà và cắt chỉ luôn. Đến bây giờ thấy rất tốt. Tôi làm răng ở Nha khoa góc 3/2 và cao thắng (quên mất tên), TP HCM, Bác sĩ Hiệp.
Thằng con tôi đang học 12 bên Mỹ, nghe tôi bây giờ mới nhổ răng khôn nó la lên: Tại sao bây giờ Ba mới nhổ, bên Mỹ người ta dạy là phải nhổ ngay, không đợi đau mới nhổ.
Kinh nghiệm bản thân, muốn trao đổi với các Bác.

Hạng B1
28/5/15
56
20
18
Hà Nội
Kính chào các bác

Chả là hôm bữa ngủ dậy cái hàm em của em nó đơ luôn, nhai không được, há to ra cũng rất khó khăn, bị nhức bên hông mặt. Đi bác sĩ bên bệnh viện răng hàm mặt thì họ bảo là bị tai biến răng khôn 48 . Hỏi ra là do răng khôn nó mọc tầm bậy, đâm thẳng vài mấy cái răng khác . Bác sĩ hiện cho em uống các loại thuốc sau: Coxlec 200mg, Flagyl 250 mg, Phyraxim 100mg India, uống xong , chừng nào há miệng ra được thì khám lại . Vậy là nếu bị vậy chắc chắn phải mổ phải không các bác, và mổ răng khôn có nguy hiểm gì không ạ . Em nghe nói tới mổ là sợ. Ông bác sĩ khám em nói là răng còn nằm trong nứu, mổ khó lắm đây, làm em cũng hoang mang ghê. Bác nào làm trong ngành răng miệng tư vấn cho em với nhé. Thanks các bác
Ô bs này trình kém nên mới nói vậy, ai lại chưa điều trị đã làm cho bệnh nhân hoảng hồn rùi, bạn chuyển qua Nha khoa Shinbi mà làm. Thấy bảo bs Hòa gì đó vui tính lắm, Ô này rất giỏi chuyên môn nên bạn yên tâm đi, Chị MC Thanh Hà và rất nhiều người nổi tiếng cũng đến khám và điều trị tại đây tùy bạn quyết định nhé!!!!

10/11/16
1.100
847
113
34
Quận 2
dieppham.net
Kính chào các bác

Chả là hôm bữa ngủ dậy cái hàm em của em nó đơ luôn, nhai không được, há to ra cũng rất khó khăn, bị nhức bên hông mặt. Đi bác sĩ bên bệnh viện răng hàm mặt thì họ bảo là bị tai biến răng khôn 48 . Hỏi ra là do răng khôn nó mọc tầm bậy, đâm thẳng vài mấy cái răng khác . Bác sĩ hiện cho em uống các loại thuốc sau: Coxlec 200mg, Flagyl 250 mg, Phyraxim 100mg India, uống xong , chừng nào há miệng ra được thì khám lại . Vậy là nếu bị vậy chắc chắn phải mổ phải không các bác, và mổ răng khôn có nguy hiểm gì không ạ . Em nghe nói tới mổ là sợ. Ông bác sĩ khám em nói là răng còn nằm trong nứu, mổ khó lắm đây, làm em cũng hoang mang ghê. Bác nào làm trong ngành răng miệng tư vấn cho em với nhé. Thanks các bác
Nói mổ thôi nhưng vào bệnh viện họ rạch nhẹ và an toàn mà............

12/12/12
114
52
28
TPHCM
Chào bác!
Nhổ răng 8 là chuyện rất bình thường, cả tỷ người làm chứ không phải riêng mình bác! ( dạo này tăng 8 mọc lệch chỗ hơi nhiều )
Do tâm lý người VN sợ đau, sợ kim nên còn ngại, ko dám nhổ.
Tại sao phải phải nhổ răng 8 ( răng khôn ) ?
I.Những răng 8 mọc lệch, mọc kẹt, mọc ngầm thì nên nhổ, vì
1. Răng 8 đó sẽ làm lệch lạc các răng khác ( dể thấy nhất là răng cửa hàm dưới sẽ bị chen chúc )
2. Bác sẽ bị dắt thức ăn vào khe giữa răng 8 và răng 7, khó hoặc ko lấy ra được -> sâu răng -> viêm tủy răng 7 và 8 -> khi đó sẽ phải nhổ răng 8 và kèm theo chữa tủy răng 7 -> tốn thêm tiền.
3. Nhổ răng 8 hàm dưới sẽ nhổ luôn răng 8 hàm trên ( BS sẽ tư vấn thêm tùy theo cas )
4.Răng khôn hàm dưới mọc đôi khi làm mở miệng không được, ăn uống khó, đau, khó chịu kéo dài.
II. Nhổ răng khôn ở đâu?
Bất kỳ nha khoa hay bệnh viện nào cũng có thể nhổ ( tùy theo bs nào bạn tin tường ), và tùy theo chi phí
ví dụ :
BVRHMTP : nhổ răng 8 có xài BHYT ( bạn sẽ d01ng thêm 20% = 500k )
BVRHMTW : 2,500,000d/Răng 8
Nha khoa càng lớn càng tốn nhiều tiền
Tùy theo tình trạng răng mọc của bác mà giá cả sẽ thay đổi. thậm chí có thể chụp CT hay cone beam. hay panorex ( phim toàn cảnh ) nếu cần
Tất cả các trường hợp nhổ răng khôn đều phải xét nghiệm máu để kiểm tra sự đông máu.
Mình hy vọng giúp được bác!
Còn bác muốn mình nhổ cho bác thì xin mời bác qua Bệnh Viện Quận 5 - 642A nguyễn trãi F.11 Q.5
Good luck!

• Like
Reactions: dinkytri2012