Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
4/4/11
145
4
18
He he he chào các bác, nick giapham là của bx em ạ!

Còn về việc cái căn nhà, phải công nhận lên hình nhìn gớm thiệt, không nhận ra nhà mình luôn!Căn nhà này thì em chỉ phàn nàn 4 điểm chính:
1. Dột, là do mái nhà và hệ thống máng xối, thoát nước mưa đã quá cũ, mục gần hết nên em dự định làm cái mái mới.
2. Hệ thống nước, qua nhiều lần nâng cấp không đồng bộ nên nhìn như cái trận đồ bát quái, phần ống dẫn chính lại là ông già gần 60 tuổi nên mục gây thất thoát. Em dự tính làm lại hết cho dễ nhìn và tiết kiệm tiền nước, thêm cái vụ năng lượng mặt trời cho nó theo kịp thời đại.
3. Hệ thống điện, giống hệ thống nước như cái bát quái trận đồ, phần âm tường cũ, phần đi nổi rồi thêm phần âm tường mới, nói chung là tùm lum.
4. Đồ đạc, những cái cũ thì ốm yếu theo năm tháng, những cái mới thì không hợp với tổng thể, nhìn chắp vá.
Ngoài ra, hệ thống phòng ốc thì không phù hợp lắm với mục đích sử dụng hiện tại.
Bác nào nói nhà em mà tường mục thì xin mời đem ford escape (nghe ao hồ đồn cứng lắm, ủi sập tường mà không nhằm nhò gì ) tới ủi, bảo đảm cái xe bẹp dúm cũng chỉ gãi ngứa cho cái tường
, tường 20 gạch đặc! Em cũng chả hiểu thời đó xây nhà tốt thật, gần 60 năm mà tìm 1 vết nứt cũng khó, trong khi cái phần bếp mới xây lại chưa đầy 10 năm đã bung, nứt rồi!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
15/3/12
1
0
0
haobui nói:
Bác chủ cứ cải tạo lại đi , anh em trên đây đủ trình để làm cho bác cảm thấy thoải mái khi ở tại căn nhà mình thêm 5-7 năm . Lúc đó bán lại còn có thêm giá trị hơn tiền đầu tư bây giờ . Nếu ko ngại thì bác cứ PM cho em , e sẽ cùng anh em thiết kế của FI qua nhà bác nhậu , ra nhiều chuyện hay lắm . Ok bác ?

Em sẽ mời bác qua nhà ah, nhưng nhà thì em không có ý định bán đâu bác. Căn này là của hồi môn cho con gái em đó ah.

Hạng F
8/12/09
6.044
1.066
113
66
Sài Gòn
Em có chung ý nghĩ, bác chủ nên sửa.
haobui nói:
Bác chủ có thể chụp ảnh hiện trạng lên đây xem đc ko? Mấy căn nhà xây thời Pháp kiểu indochina chắc đẹp . Nếu kiến trúc đã đẹp rồi thì đập đi uổng lắm . Cải tạo lại đc rồi .

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
khikhoa nói:
He he he chào các bác, nick giapham là của bx em ạ!

Còn về việc cái căn nhà, phải công nhận lên hình nhìn gớm thiệt, không nhận ra nhà mình luôn!Căn nhà này thì em chỉ phàn nàn 4 điểm chính:
1. Dột, là do mái nhà và hệ thống máng xối, thoát nước mưa đã quá cũ, mục gần hết nên em dự định làm cái mái mới. <span style=""color: #ff0000;"">Không phải là chuyện lớn</span>
2. Hệ thống nước, qua nhiều lần nâng cấp không đồng bộ nên nhìn như cái trận đồ bát quái, phần ống dẫn chính lại là ông già gần 60 tuổi nên mục gây thất thoát. Em dự tính làm lại hết cho dễ nhìn và tiết kiệm tiền nước, thêm cái vụ năng lượng mặt trời cho nó theo kịp thời đại. <span style=""color: #ff0000;"">Chuyện bé tí</span>
3. Hệ thống điện, giống hệ thống nước như cái bát quái trận đồ, phần âm tường cũ, phần đi nổi rồi thêm phần âm tường mới, nói chung là tùm lum. <span style=""color: #ff0000;"">Dễ như trở bàn tay</span>
4. Đồ đạc, những cái cũ thì ốm yếu theo năm tháng, những cái mới thì không hợp với tổng thể, nhìn chắp vá. <span style=""color: #ff0000;"">Chuyện lớn đây, người đã ở lâu thì thường thương, tiếc đồ vật cũ vì nó thân thuộc mặc dù chả có cái nào ăn nhập với cái nào.</span>
Ngoài ra, hệ thống phòng ốc thì không phù hợp lắm với mục đích sử dụng hiện tại. <span style=""color: #ff0000;""> Chuyện lớn đây, với kết cấu có sẵn cần phân chia lại phòng ốc cho vừa ý là một việc ko đơn giản.</span>
Bác nào nói nhà em mà tường mục thì xin mời đem ford escape (nghe ao hồ đồn cứng lắm, ủi sập tường mà không nhằm nhò gì ) tới ủi, bảo đảm cái xe bẹp dúm cũng chỉ gãi ngứa cho cái tường
, tường 20 gạch đặc! Em cũng chả hiểu thời đó xây nhà tốt thật, gần 60 năm mà tìm 1 vết nứt cũng khó, trong khi cái phần bếp mới xây lại chưa đầy 10 năm đã bung, nứt rồi!
E cũng cảm nhân như bác. Theo e đoán kết cấu bê nhà này là bê tông sỏi trắng, tường xây gạch đặc, với kết cấu này thì 20 năm nữa chưa là vấn đề gì. Thật sự để trang điểm lại cho một ông già gần 60 tuổi thành một chàng thanh niên là cả một vấn đề lớn. Trường hợp này ko còn gọi là sửa chữa cải tạo nữa mà dùng từ đại tu thì chính xác hơn.
Xem qua tất cả những vấn đề bác nêu và hình của bác post chưa thể nói lên được điều gì vì phải đi thực tế, kiểm tra chi tiết thì mới mong có được phương án tốt, đại tu một công trình mà qua hình rồi bóng bàn thì cũng như thầy bói sờ voi thui, vì cái tổng thể nó nằm khuất mất tầm ống kính rồi.

Hạng B2
25/4/11
430
1
16
43
Q7 - TPHCM
Sữa chữa cải tạo nhà là việc khó và tốn kém. Tuy nhiên nếu phối hợp được với gia chủ tìm ra đâu là cái gia chủ cần và muốn, vì người ở trong nhà đó không phải là chúng ta. Theo em với chi phí nào cũng có thể sữa chữa và cải tạo hết. Nếu chi phí ít thì mình chỉ nên tập trung sữa chữa những khu vực quan trọng và cần thiết ( phòng khách, bếp, ăn , sân vườn, mặt tiền chính), tạo nhiều mảng xanh để có thể che khuất 1 số khuyết điểm mà không cần cải tạo lại.
Nếu bác thật sự có nhu cầu sữa chữa thì call cho em, tư vấn miễn phí.
Về việc bác có ý định sang châu âu đặt bếp, em thấy bác hơi phí tiền. Em cũng đã từng làm nhà cho 1 gia chủ cũng đặt bếp từ châu âu mang về gần cả 800tr mà em thấy nó cũng bình thường, chỉ khác biệt ở phụ kiện bếp ( đồ xịn), mà phụ kiện đó về VN trong môi trường như vậy cũng thế thôi. VN phụ kiện châu âu cũng giờ cùng đầy ra rả, quan trọng có tiền xài không mà thôi.
Vài dòng cuối, nhìn qua mấy tấm hình bác gửi em thấy nhà bác thật bề bộn, không biết có phải do gia chủ hay lưu trữ kĩ vật không vậy.

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
Nhà này kết cấu OK lắm đấy, sàn chắc dày 200mm, nhiều chi tiết mà các KTS theo phái hiện đại thèm rỏ dãi. Bác chủ nên cải tạo, không nên phá xây lại, vấn đề là giải pháp kiến trúc và kết cấu như thế nào. Theo em, phần kiến trúc dưới 1 tỷ vẫn dư xăng để.... lên báo kiểu như Nhà Đẹp, đem lên các diễn đàn kiến trúc đâm chém.

Bác nên thuê thiết kế và giám sát, sau khi phương án OK rồi đấu thầu thi công giao cho các bác uy tín. Em mới lên đây nên chưa thấy công trình các bác kiến OS, ở SG thì đề nghị: Nghĩa-tre nứa, NQHuấn (Đương Đại), Nhà Dân cũng tạm tạm... Ngon nữa thì tổ chức thi luôn, nhiều KTS ko cần tiền thưởng, họ cần cái khác. 3 tỷ dư xăng chơi trọn gói.

*Không nên tiếc tiền cho thiết kế, phần thiết kế quyết định công trình của bác 500 chai or 1 tỷ, 10 năm hay 40 năm nữa.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Theo ngu ý của em, để rộng đường binh bác nên bỏ ít tiền thuê vẽ ghi lại hiện trạng công trình bác đã.
Sau khi có bản vẽ ghi, tốt nhất là có file acad luôn - sẽ có nhiều phương án cải tạo cho bác.
Còn tổ chức thi phương án thì nhà bác gói gọn mức đầu tư ~1tỉ cho cải tạo chắc chỉ có sinh viên rảnh rỗi tham gia.
Về đường nét căn nhà cũ -em nhìn hình thấy tỉ lệ + khối ngon chứng tỏ có thiết kế chứ không phải giao thầu xây đại đâu.
Chốt hạ, em ủng hộ cải tạo.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.366
113
Nhà bác chủ thì to mà lại có cái hành lang chật quá. Có 1 tỉ thì ít thật nhưng có nhiêu thì sửa nhiêu, trước mắt tập trung vào khu vực ở, phòng nào ko cần thiết thì đập bỏ bớt làm sân vườn, lối đi, chổ đậu xe hoặc để sửa chữa đợt sau. Mà nhà bác gồm bao nhiêu người vậy? Nếu đập bỏ hoàn toàn cái cũ để xây mới thì có 1 tỉ xây được bao nhiêu?

Status
Không mở trả lời sau này.