Status
Không mở trả lời sau này.
Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Nhà xây gạch đặc mà giờ mình đi lại điện nước thì chắc oải, nhà e đang ở dưới quê cũng xây gạch này nhưng tụi pháp nó làm luôn. Cân nhắc kĩ càng, tiền làm bếp châu âu, hay gì gì đó thì có thể thay đổi để tăng thêm chi phí cho phần kiến trúc, theo ý bác Tuan thuê vẽ lại nhà cung là ý hay!

Tập Lái
15/3/12
1
0
0
Cảm ơn các bác tư vấn rất nhiều. Em sẽ thiết kế lại toàn bộ và cho đại trùng tu 1 lần luôn ah.
Đối với nhiều bác thấy đầu tư cho bếp vài trăm triệu thì phí quá, nhưng theo em thấy thì không đâu ah. Em vẫn nhờ các bác thiết kế lại bếp bình thường, vẫn sử dụng đồ gỗ hay cái gì đó cũng được do bác KTS VN thiết kế. Tuy nhiên những đồ điện thì em không ủng hộ lắm dùng đồ VN. Nhà em đang xài 1 cái lò vi sóng của Nhật 20 năm, lò nướng 20 năm, bếp điện từ kiêm lò nướng của Đức 10 năm, em thấy chẳng hư gì cả, nhựa đẹp tuyệt vời. Lò vi sóng vừa rồi sợ dùng lâu bị rò rỉ ảnh hưởng em đem bỏ, mua cái mới ở VN xài chán như con gián. Đợt này sửa nhà thì em thay toàn bộ luôn 1 lần. Những thứ này ngày nào cũng dùng, như xe của bác đi (xe bác đi chưa chắc dùng được 20 năm ah) liệu bác có bỏ tiền ra mua cho đáng không? (An toàn, vệ sinh, tiết kiệm)
Em thêm 1 ví dụ nữa cho các bác, vì các bác là nam, các bác ít thấy, 1 nồi cơm điện của Nhật tiết kiệm điện, mua khoảng 12tr, các bác có thể thấy mắc, nhưng 1 lần nấu cơm (cơm rất ngon nha, vẫn giữ nguyên vitamin nha) xong các bác cấm điện ăn trong vòng 1 tuần lễ, ngày nào ăn lấy ra tiếp, không cần bỏ vào tủ lạnh rồi lấy ra hăm, vẫn ngon lành. Vậy có tiếc mà nên mua không các bác?
Em nghĩ các gì đáng xài thì xài thôi. Nhưng mà phải công nhận 1 điều đồ điện ở VN bán mắc quá, không đúng giá trị thật. Em cũng không có tiền mà mua đồ đó ở VN nữa ah.
Em thì là nữ, chỉ tủn mủn nhỏ nhặt thôi, còn những cái kia thì ox em quyết định ah. Bếp và wc thì cấm đụng đến

VW confirmed
Hạng C
11/2/04
521
6.160
113
53
SG
giapham nói:
Nhà nhìn tư ngòai vào
Mới các bác tư vấn giúp em về việc sữa nhà hay xây nhà
nhà em gần nhà bác chủ nè. Nhà em cũng xây khoảng 1960, mới cải tạo lại vài năm. Ở vẫn ok.
Em nghĩ cải tạo lại là tối ưu. Tuy nhiên đừng đòi hỏi cao quá vì nhà đã cũ, có khi bố trí phòng ốc, cửa không sửa được vì đụng đến kết cấu. Nhà này chắc là tường chụi lực chứ không phải là cột chụi lực, nên đập cường khoét cửa là rêm nhà hết.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
VW nói:
nhà em gần nhà bác chủ nè. Nhà em cũng xây khoảng 1960, mới cải tạo lại vài năm. Ở vẫn ok.
Em nghĩ cải tạo lại là tối ưu. Tuy nhiên đừng đòi hỏi cao quá vì nhà đã cũ, có khi bố trí phòng ốc, cửa không sửa được vì đụng đến kết cấu. Nhà này chắc là tường chụi lực chứ không phải là cột chụi lực, nên đập cường khoét cửa là rêm nhà hết.
Chắc bác chưa xem kỹ hình mợ ấy đã post trước đây, hình thể hiện rõ hệ đà, hệ cột.
Phần quan trọng là bản vẽ thiết kế ban đầu mợ vẫn còn lưu thì công tác dính đến kết cấu cũng đơn giản được một phần.

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
Nếu thích đúng style trước giải phóng bác mời Bình Cục Gạch làm đi, bác search cucgachquan xem thế nào, em rất khâm phục tay này, bạn học chung lớp em. Chơi với tay này phải đúng gu, em thấy nhà bác có vài thứ cần giữ lại đấy. Có điều sẽ không rẻ đâu nhé bác, tuy nhiên đáng đồng tiền.

Nếu sửa đáp ứng nhu cầu xôi thịt thì 1t là đủ nhưng có nét thì ....hơ...

Về cái vụ bếp núc thì em tán thành 2 tay, bác cứ nhập đồ chơi ngoại về dùng, sì tai tủ kệ theo Việt là ok, bác nào cãi vụ bếp núc với bác nữ chủ thì ít nhất phải vào bếp ngày 2 lần hẵng lên tiếng nhé !

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
148.947
113
www.phindeli.com
Em cũng tán thành xài đồ bếp Đức. Nhà em cũng dùng bếp Siemen gần chục năm nay, vẫn tốt, vẫn đẹp. Thấy cô giúp việc thích lém

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Nói tận dụng bếp thì ý là với điều kiện đầu tư dưới 1 tỷ thôi, còn nếu đại tu hay gì đó thì gia chủ muốn mua hết đồ dùng bên Đức thì càng tốt, thầu nào cũng muốn thế! bảo hành bảo hiết khoẻ re.

Hạng B2
26/4/10
136
1.534
93
Việc cải tạo hay xây mới với chỉ mấy tấm hình chụp và mô tả của bác chủ em e là chưa nên quyết định.
Ở đây em thấy quan điểm của 2 vợ chồng bác chủ có vẻ như nghiêng về hướng cải tạo. Để cho việc thiết kế cải tạo được tối ưu việc đầu tiên phải khảo sát, vẽ ghi lại hiện trạng. Tất cả những thông tin mà chúng ta đang có chưa có gì rõ ràng. Việc khẳng định hệ khung kết cấu có còn đảm bảo cho việc cải tạo hay không cũng nên kiểm tra.
Còn việc chi phí cải tạo 1 tỷ có đủ hay không thì còn tùy thuộc rất nhiều yếu tố> Trong đó chi phí cho phần thô theo em là không quá nhiều. Đủ hay thiếu phụ thuộc vào vật liệu hoàn thiện, gu nội thất của vợ chồng bác chủ.

Hạng B2
25/4/11
430
1
16
43
Q7 - TPHCM
bác chủ có điều kiện xài đồ xịn thì ok rồi, em đồng ý bác là dùng máy móc nhập.
còn lại xài hàng vn là được rồi, dễ bảo hành, ( nói vn chứ cũng toàn nhập, chỉ có nhân công là vn thôi ah). chúc bác chủ tìm được người ưng ý.

Status
Không mở trả lời sau này.