Hạng C
26/9/12
504
641
93
Cuối cùng em va v2 của em cũng về đen Trà Vinh, mọi thứ đều hài lòng.
Về Trà Vinh ghé em làm ly cafe bác Sinminsu ơi, em ở Thành phố Trà Vinh nè, có rãnh thì call em làm 1 ly cafe nhé, đt của em: 0913891048, em tên Huy.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.578
113
Thủ Đức - TP.HCM
Cho chắc ăn, đỡ rước cục tức. Bác Sinminsu kiểm tra 5 xe, có 2 xe có vấn đề rồi:3dchedu:
Mua Previa thì luôn phải hết sức cẩn thận chuyện hồ sơ gốc. Trúng xe tải cải tạo là ôm hận mặc dù ai cũng biết là Previa chẳng có xe nào là xe tải cả.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.578
113
Thủ Đức - TP.HCM
Cuối cùng em va v2 của em cũng về đen Trà Vinh, mọi thứ đều hài lòng, ngoại trừ việc này :
em và gia đinh đi vừa hết cao tốc ( tốc độ khoảng 90-100km/giờ), vào quán ăn hủ tíu, đang ngồi ăn thằng bảo vệ và bà bán vé số chạy vào la làng lên:" xe pre màu trắng của ai xe chảy nước gì màu xanh quá trời kia ...". Linh cảm cho thấy là xe em nên chạy ra, đúng là xe mình, do trước có đọc diễn đàn nên em cũng biết là nưoc máy, em lien điện thoại cho bác DdTuyen (bác bận nên k bắt máy), em điện cho bác Tam Binh: em kiểm tra thì thấy ống nước hồi vẫn còn chảy nước, kiểm tra các ống khác không thấy chảy nước, kiểm tra đồng hồ nhiệt vẫn ở mức giữa ....
em lại điện thoại cho Bác Vui bác ấy bảo: ngồi ăn uống khoảng 20-30 phút rồi mở nắp bình nước kiểm tra xem nước có đổ qua nút full không (lúc này vừa ăn vừa lo, hủ tíu thường ngày rất ngon nhưng hôm nay ăn dở kinh khủng ), ngồi ăn khoảng 20p em ra kiểm tra va lấy khăn từ từ mở nắp bình nước thì nước tràn ra ( lúc này nước chỉ còn khoảng 50-60 độ nên không sao, lúc trước có đọc một bài giống như của em nên cũng rút kinh nghiệm).... Sau đó em đt lại cho bác Vui bác hướng dẫn em vào lấy cây kiểm tra nước máy ( em lấy đũa ăn hủ tíu) kiểm tra thì thấy nước máy vẫn bình thường, thì ra là trước khi đi em có lên bác Vui thay nhớt và châm nước máy có lẽ thợ đo nhiều quá mức Full....Thật nhẹ cả người và mắt cỡ muốn chết ( nhưng bù lại về đen phà Cổ Chiên chủ xe Honda CRV 2013 đến xem và khen xe nhìn thích quá ... Sướng hết cả người). Qua chuyện này em lại có thêm kinh nghiệm thực tế thật bổ ích ( nhưng bà cả thì bảo cho ông ngân sách 30 triệu miễn sao máy móc ngon lành cho tui ...hehe ).
Chào Bác Tân,
Em xin lỗi là trong dịp lễ gia đình em chi chơi xa mà Bác gọi đúng vào lúc em đang lái xe trong vùng khó khăn nên không nghe điện thoại được. Lần sau nếu có việc gấp thì Bác để lại tin nhắn nhé. Em sẽ gọi lại ngay khi có thể.

Vụ nước giải nhiệt của xe Bác, theo kinh nghiệm nhiều lần thay và châm nước giải nhiệt cho Previa, thì đây là hiện tượng trong hệ thống ống nước còn không khí nên nước trào ra, chứ không hẳn là nước giải nhiệt dư. Nếu nước giải nhiệt quá dư thì nó sẽ chảy ra qua đường ống xả nước dư này:
Mới cưới vợ 2, xin gia nhập hội

Tuy nhiên, nước dư sẽ thoát ra sau khi xe chạy khoảng 15 phút là cùng. Đằng này tại sao đi hết cao tốc rồi mà nước vẫn trào ra?

Bác nên kiểm tra lại như sau:
- Đậu xe, mở nắp bình hồi nước và nổ máy. Chờ khoảng 15 phút để nhiệt độ động cơ lên hết cỡ.
- Nếu mực nước trong bình hồi nước chỉ dâng lên và tràn ra thì là bình thường.
- Nếu nước trong bình hồi nước sôi ục ục và trào ra thì có nghĩa là trong hệ thống có không khí cần phải xả cho hết. Thật ra là nước không sôi, tiếng ục ục là do không khí trong hệ thống đang thoát ra. Bác cứ để cho nước ục ục trào ra khoảng 1 phút thì tắt máy. Sau khi tắt máy nước vẫn có thể trào ra. Không sao cả, cứ để cho nó trào. Chờ đến khi máy nguội thì châm nước cho đến mức FULL của bình hồi nước.
- Sau đó vẫn mở nắp bình hồi nước và lại nổ máy và chờ cho nhiệt độ động cơ lên hết cỡ. Có thể nước vẫn sẽ sôi ục ục và lại trào ra. Điều này có nghĩa là trong hệ thống vẫn còn không khí. Khi đó cần thực hiện lại quy trình trên một lần nữa.
- Đóng nắp bình nước phụ. Chạy xe một vòng rồi để máy nguội. Kiểm tra mức nước thì Bác sẽ thấy nước rút xuống một khúc. Châm thêm đến mức FULL. Bây giờ mới xong.

• Like
Reactions: Mr Oil
Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Châm bình nước phụ + kiểm hơi: Mở nắp bình nước phụ, nổ máy, chờ chừng 5-10 phút cho máy đạt nhiệt độ cần thiết, nếu nước rút thì châm ngang mức FULL, nếu nước không rút hoặc trào thì chờ trào xong châm thêm ngang mức FULL.

Hạng B2
7/2/14
303
150
43
Trà Vinh
Em cám ơn, khi về đen nha em kiểm tra thi mực nước thấp hơn mức bình thường, em đã châm thêm đến dưới mức full tý và hôi hôm về lại SaiGon vẫn bình thường không còn hiện tượng tràn nước nữa em nghĩ chắc đúng như bác DdTuyen nói. Em sẽ kiểm tra và thực hiện như hai bác chỉ dẫn.

• Like
Reactions: cvp
mgp confirmed
Hạng D
24/6/10
1.180
2.746
113
46
Q.7 TPHCM
Thân gửi : ACE Previa club
Sau một thời gian gom lúa, tìm hiểu, trặc trọc, thao thức ... cuối cùng ngày 26/8/2014 em cũng cưới được em nó về. Đến nay đã được 02 ngày nhưng em vẫn chưa được "đọng phòng", phần vì công việc nhưng chủ yếu là chưa lái một mình bao giờ nên chưa dám lái, định cuối tuần này mới chạy thử.
Em rất thích các diễn đàn của Previa club, hầu như ngày nào em cũng vào tối thiểu một lần, do đó em muốn tham gia hội Pre và báo cáo tình trạng V2 của em nhờ anh em tư vấn em phải làm gì thêm để em nó không "giận dõi" bất thường, chúc Hội Pre ngày càng phát triển, hình em nó.
Những việc em định là:
1. Căn chỉnh lại máy, bảo dưỡng định kỳ (hiện nay máy cũng còn rất êm).
2. Làm lại giảm sóc: chắc phải thay phuộc và cao su ...
3. Các thứ khác nhìn chung còn rất được và Zin.
Em ở Huỳnh Tấn Phát, quận 7, anh em nào đã là thành viên hội Pre có off, 8 thì cho em ké với nhé. Mong nhận được sự tư vấn của tất cả anh em.
Cám ơn Bác Tam Binh đã kiểm tra hồ sơ gốc cho em.
Em xin bổ sung thông tin cá nhân:
Tên thật: Nguyễn Văn Tân
Biển số xe: 51A 911.93
Điện thoại: 0918 335 635
Em cũng ở gần bác đây,hôm nào mời bác cafe nhé.

• Like
Reactions: Sinminsu
Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Hai chữ cafe làm em nhớ đến quê cha đất tổ quá!
. . . quê em ngta trồng đậu nành và bắp không ah.