Tập Lái
12/7/16
42
19
8
42
Vậy bác hên. Vào 1 ngày đẹp trời bác cứ ghé qua trường, chỗ rửa xe luôn mở cửa đến chiều tối, bác nhìn vào sẽ thấy 1 xe 4 người (gồm 1 thầy 3 trò).
Tiền như thế nào em cũng nói rõ, vấn nạn hiện tại của trường. LÂU, ĂN BỚT GIỜ (1 giờ = 40 phút), THU THÊM TIỀN vì đánh vào tâm lý học viên: thôi đóng cho xong chuyện còn được thi chứ ko lại phiền hà.

Còn thầy dạy em thế nào em ko ý kiến nhưng nói chung cứ phải theo ý thầy, phải đợi thầy nói trước rồi làm. Kiểu đang chạy thấy đường đông, giảm tốc về số, đạp thắng mà thầy chưa nói kiểu gì cũng bị chửi sml.
Còn trên trung tâm sát hạch có "bùa", hôm thi lên đó sớm họ sẽ báo giá cụ thể.
Bùa thì chắc trung tâm nào cũng có, ở VN thi cử ai cũng biết rồi, thi mọi thứ đều vậy. Thầy gợi ý quài với các học viên khi thi lý thuyết - rằng ai nhắm không thi nổi báo tui trước.
Mấy cái mẹo linh tinh ở thi thực hành em cho rằng cũng tận dụng ít thôi, cơ bản là luyện thành thục thì thi quá đơn giản. Cái quan trọng là học chả được bao nhiêu :).

Hạng B2
15/6/17
137
796
98
Mèo chê mèo lắm lông, toàn kêu trung tâm nọ kia ko tốt, thi lâu, trung tâm này đợi gần 1 năm trời, rồi thêm tùm lum chi phí ẩn.
Dù sao em cũng có bằng, coi như trải nghiệm ngu nhắc những bác sau suy nghĩ kĩ trước khi đăng ký.
Đợt đó em định học Hoàng Gia, nhìn giá thấy trường rẻ hơn gần 1 triệu, nhưng tính tổng chi phí ra đợi mất 11 tháng, thêm mấy phí khác quá cha đăng ký bên Hoàng Gia.

Tập Lái
24/8/18
1
0
1
40
Trường cao đẳng nghề số 7 này nhìn học phí rẻ nhưng ko rẻ.
  • Bắt phải khám sức khỏe ở trường, ko nhận khám sức khỏe của bệnh viện (mục đích ăn tiền).
  • Khám xong, đóng học phí xong mới nói rõ cho học viên biết. (ai ko tiếc thì rút tiền ngay và liền chỉ mất tiền khám sức khỏe mà thôi, nhưng rút thì... đợi mút mùa).
  • Trong quá trình học, ko được 1 thầy 1 trò 1 xe đâu, mà 3 trò 1 thầy 1 xe.
  • Học lái đường trường nói Tây Ninh, Vũng Tàu nhưng còn cách xa lắm đã cho quay đầu về. Và phải 3 học viên mới chịu đi. 2 học viên thì... chạy đến chân cầu Củ Chi rồi quay về rồi.
  • Thi tốt nghiệp cũng đóng tiền (cái này ko đóng trường nó ko cho thi sát hạch).
  • Rồi có những lời lẽ kiểu ép buộc học viên đóng 350k tiền bổ túc tay lái đường trường trong 1 tiếng (sự thật thì... 2 hoặc 3 học viên cùng chạy 1 xe và chưa đủ 1 tiếng đã xong). Bác nào "mạnh mẽ" thì nhất quyết ko đóng tiền này nhé!
  • Học sa hình kèm thiết bị cảm biến ở trường 2 buổi, buổi trên sân Hoàng Gia thì xì ra mỗi học viên 50k (trong khi lúc đóng học phí là đã bao trọn gói).
  • Khi thi sát hạch mỗi học viên phải nôn ra thêm 300k để thi đường trường.
Trường hợp bị rớt, muốn thi lại liền thì nôn cũng ko ít. Và bác nào muốn lo lý thuyết xác định nôn tiếp 2,500,000đ nhé. Muốn thi sớm thì nôn 2,000,000đ hoặc hơn.
Đợt em thi, có chị sồn sồn được giám khảo ghi hẳn chữ CHẬM trên tay trái, số báo danh ko có trong hệ thống nhưng vẫn ra thi đường trường. Miệng thì nói nhà có xe nhưng đi vào làn xe máy và mấy lần ép xe máy suýt gây tai nạn. Vậy mà vẫn đậu như thường.
Trong quá trình ngồi đợi đến lượt thi, em thấy có mấy chị ngồi xe qua được đoạn đề pa ko rớt ở dốc cầu cũng nhiều chỗ khác. Vậy mà nhét tiền giám khảo xong chạy ra thi lại như đúng rồi.
Đến lượt em thi, có anh đứng ở vạch xuất phát cầm điện thoại nhìn màn hình (chắc để đối chiếu có đúng học viên lên xe hay ko), hỏi: "cần trợ giúp ko?"
Em kêu: "dạ, em ko cần, khi nào rớt em sẽ nhờ trợ giúp."
Y như rằng dừng đúng vạch đúng xe đã dợt nhưng vẫn trừ điểm. Mới đến dừng trước đường sắt còn đúng 80 điểm cũng may em tinh thần thép nên vẫn đậu.
Hỏi các anh bị rớt cũng nói y chang, cũng nhận được câu hỏi: "cần trợ giúp ko?"

Những tiêu cực em nói để các bác biết mà chuẩn bị tinh thần.
Mình học B2 khóa 204 đăng ký 12/2017 ở Cao Đẳng Nghề Số 7 (QK7), học thầy Vinh số xe 4276 ở trường. Thi tốt nghiệp ở tại trường có lý thuyết + thực hành, ai rớt lý thuyết thì chờ thi lại cho đến khi đậu thì mới được thi kỳ thi của Sở GTVT. Mình đã đậu kỳ thi sát hạch B2 ngày 02/08/2018 tại TT sát hạch Hoàng Gia ngay lần đầu số xe khi thi là số 20 Vios. Mình xác nhận là bạn này nói đúng 1 phần nhưng hơi nói quá.Vụ đóng 50K tiền ôn xe cảm ứng ở TT Hoàng Gia là do thầy dạy ăn thêm mình có gặp và bạn đó nói kệ bồi dưỡng cho thầy. Đúng là có bao lý thuyết + nhắc bài giá 2 triệu nhưng đó là bên phía đội ngủ giám thị TT Hoàng Gia họ đề cập ,chứ bên QK7 không can thiệp được. Còn vụ rớt phần sa hình là ra về và đóng tiền chờ thi lại lần sau không có chuyện ra thi lại trong ngày. Còn thi đường trường giám thị bên TT Hoàng Gia bấm máy cho thí sinh chạy nếu máy chấm ok thì đậu trừ trường hợp tai nạn thì bị bấm loại trực tiếp và ở phần thi này tỉ lệ là 99% đậu trừ khi không biết chạy xe. Mình có report 1 bài trên google map về Trung Tâm Hoàng Gia. Còn về QK 7 chỉ có 1 nhược điểm là thời gian học cho đến khi thi là >= 6 tháng như mình học là 8 tháng.

Chỉnh sửa cuối: