Hạng B2
15/8/16
236
242
43
Thi tại Trường chỉ là test thôi, do Trường tổ chức, đậu thì mới được thi cái đợt sát hạch của Sở.

Tập Lái
26/2/18
6
0
1
33
e đang có nhu cầu học và tìm thấy địa chỉ Hoàng Gia là uy tín nhất. Các bác cho em ý kiến.
địa chỉ là 37-39 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM

Hạng B2
1/7/16
183
136
43
32
e đang có nhu cầu học và tìm thấy địa chỉ Hoàng Gia là uy tín nhất. Các bác cho em ý kiến.
địa chỉ là 37-39 Nguyễn Thiện Thuật, P.2, Q.3, TP.HCM
Bạn search từ khóa "Hoàng Gia" trên trang ototsaigon này luôn sẽ ra nhiều thread để bạn tham khảo. Thường thì ý kiến tốt.

• Like
Reactions: it_acmilan
Hạng B2
15/6/17
137
796
98
Trường cao đẳng nghề số 7 này nhìn học phí rẻ nhưng ko rẻ.
  • Bắt phải khám sức khỏe ở trường, ko nhận khám sức khỏe của bệnh viện (mục đích ăn tiền).
  • Khám xong, đóng học phí xong mới nói rõ cho học viên biết. (ai ko tiếc thì rút tiền ngay và liền chỉ mất tiền khám sức khỏe mà thôi, nhưng rút thì... đợi mút mùa).
  • Trong quá trình học, ko được 1 thầy 1 trò 1 xe đâu, mà 3 trò 1 thầy 1 xe.
  • Học lái đường trường nói Tây Ninh, Vũng Tàu nhưng còn cách xa lắm đã cho quay đầu về. Và phải 3 học viên mới chịu đi. 2 học viên thì... chạy đến chân cầu Củ Chi rồi quay về rồi.
  • Thi tốt nghiệp cũng đóng tiền (cái này ko đóng trường nó ko cho thi sát hạch).
  • Rồi có những lời lẽ kiểu ép buộc học viên đóng 350k tiền bổ túc tay lái đường trường trong 1 tiếng (sự thật thì... 2 hoặc 3 học viên cùng chạy 1 xe và chưa đủ 1 tiếng đã xong). Bác nào "mạnh mẽ" thì nhất quyết ko đóng tiền này nhé!
  • Học sa hình kèm thiết bị cảm biến ở trường 2 buổi, buổi trên sân Hoàng Gia thì xì ra mỗi học viên 50k (trong khi lúc đóng học phí là đã bao trọn gói).
  • Khi thi sát hạch mỗi học viên phải nôn ra thêm 300k để thi đường trường.
Trường hợp bị rớt, muốn thi lại liền thì nôn cũng ko ít. Và bác nào muốn lo lý thuyết xác định nôn tiếp 2,500,000đ nhé. Muốn thi sớm thì nôn 2,000,000đ hoặc hơn.
Đợt em thi, có chị sồn sồn được giám khảo ghi hẳn chữ CHẬM trên tay trái, số báo danh ko có trong hệ thống nhưng vẫn ra thi đường trường. Miệng thì nói nhà có xe nhưng đi vào làn xe máy và mấy lần ép xe máy suýt gây tai nạn. Vậy mà vẫn đậu như thường.
Trong quá trình ngồi đợi đến lượt thi, em thấy có mấy chị ngồi xe qua được đoạn đề pa ko rớt ở dốc cầu cũng nhiều chỗ khác. Vậy mà nhét tiền giám khảo xong chạy ra thi lại như đúng rồi.
Đến lượt em thi, có anh đứng ở vạch xuất phát cầm điện thoại nhìn màn hình (chắc để đối chiếu có đúng học viên lên xe hay ko), hỏi: "cần trợ giúp ko?"
Em kêu: "dạ, em ko cần, khi nào rớt em sẽ nhờ trợ giúp."
Y như rằng dừng đúng vạch đúng xe đã dợt nhưng vẫn trừ điểm. Mới đến dừng trước đường sắt còn đúng 80 điểm cũng may em tinh thần thép nên vẫn đậu.
Hỏi các anh bị rớt cũng nói y chang, cũng nhận được câu hỏi: "cần trợ giúp ko?"

Những tiêu cực em nói để các bác biết mà chuẩn bị tinh thần.

• Like
Reactions: bach_pro1111
Hạng B2
1/7/16
183
136
43
32
Em cũng kinh qua trường số 7 rồi, em không pr nha, em nếu cái của em so với bác trên cho mấy anh em thi sau tham khảo.
Trường cao đẳng nghề số 7 này nhìn học phí rẻ nhưng ko rẻ.
  • Bắt phải khám sức khỏe ở trường, ko nhận khám sức khỏe của bệnh viện (mục đích ăn tiền). (Chuẩn là phải đi qua quy trình này tại Trường)
  • Trong quá trình học, ko được 1 thầy 1 trò 1 xe đâu, mà 3 trò 1 thầy 1 xe. (Em thì 1 thầy 1 trò)
  • Học lái đường trường nói Tây Ninh, Vũng Tàu nhưng còn cách xa lắm đã cho quay đầu về. Và phải 3 học viên mới chịu đi. 2 học viên thì... chạy đến chân cầu Củ Chi rồi quay về rồi. (3 người 1 xe, em được lái 2 lần, lên Tây Ninh ăn bò xong mới về)
  • Thi tốt nghiệp cũng đóng tiền (cái này ko đóng trường nó ko cho thi sát hạch). (Em cũng vướng phí thi tốt nghiệp, hình như gần 200k, em cũng quên rồi)
  • Rồi có những lời lẽ kiểu ép buộc học viên đóng 350k tiền bổ túc tay lái đường trường trong 1 tiếng (sự thật thì... 2 hoặc 3 học viên cùng chạy 1 xe và chưa đủ 1 tiếng đã xong). Bác nào "mạnh mẽ" thì nhất quyết ko đóng tiền này nhé! (Em chưa gặp cái này, thầy em chuẩn lắm)
  • Học sa hình kèm thiết bị cảm biến ở trường 2 buổi, buổi trên sân Hoàng Gia thì xì ra mỗi học viên 50k (trong khi lúc đóng học phí là đã bao trọn gói). (Buổi trên Hoàng Gia phải thuê, em lái ở trường có cảm biến ko có đòng thêm xèng, vì đóng tổng rồi. Có 1 buổi dợt trên Hoàng Gia, và buổi này free, em ko phải đóng tiền hehe, trước ngày thi 1 lần, thầy chỉ tận tình)
  • Khi thi sát hạch mỗi học viên phải nôn ra thêm 300k để thi đường trường. (Trước khi thi đường trường, được "lên tinh thần" từ trong phòng là đóng 100k mỗi em tiền hình như "hỗ trợ thi đường trường" hahahaha)
Đến lượt em thi, có anh đứng ở vạch xuất phát cầm điện thoại nhìn màn hình (chắc để đối chiếu có đúng học viên lên xe hay ko), hỏi: "cần trợ giúp ko?"
Em kêu: "dạ, em ko cần, khi nào rớt em sẽ nhờ trợ giúp."
Y như rằng dừng đúng vạch đúng xe đã dợt nhưng vẫn trừ điểm. Mới đến dừng trước đường sắt còn đúng 80 điểm cũng may em tinh thần thép nên vẫn đậu.

=> vụ này em không gặp, trước khi chạy, Thầy em lại đưa em cái nắp chai để làm dấu, kêu cố gắng nữa mà :D

Tập Lái
12/7/16
42
19
8
42
Em chia sẻ thông tin ở trung tâm này luôn cho các bác mới, hay đang học lưu ý. Do em cũng học ở đây rồi, có điều vui 1 cái chắc thế giới này có mỗi mình em. Trung tâm nó ngâm em 2, 3 tháng (để em nói lý do nó rề rà bên dưới) còn em, em ngâm lại cả năm luôn (vì em hứng đi học chơi, cũng chưa có xe mà cũng chưa có nhu cầu chạy xe) thế nên rốt cuộc ông thầy năn nỉ ngược lại em "tao lậy mày, mày lên thi dùm"

TRUNG TÂM RỘNG, SÂN BÃI TỐT, XE NHIỀU.
CHỤP HÌNH XẤU.
THẦY DẠY ĂN GIAN GIỜ - RẤT THIẾU TÂM.
1. trung tâm gần, rộng, gần nhà em nên em vô đk thôi, giá cả ổn.... không có gì bàn.
2. chụp ảnh: máy ảnh cùi, người chụp qua loa, vị trí ngồi chụp ngược sáng nên bị bóng rất đậm ở nền.
bác nào điệu thì cố gắng tìm cách mang ảnh tự chụp tới xem sao, chứ hồi em em lười, và rất đau lòng có cái ảnh trên bằng lái xáu cmn luôn.
3. Thầy ăn gian giờ: Đây là vấn đề em muốn nói tới nè. nhiêu khê lắm:
- ghép 3, 4 người lên xe, ở sân bãi có khi ghép tới 5 luôn. người lái 2 lượt có khi mới 1 lượt thì hết giờ, nghỉ trưa về luôn.
- hẹn , trốn dạy. Em đoán thầy chạy show..., tuần thì mình rảnh hẹn thì thầy hẹn lại bữa khác, hẹn qua hẹn lại, chả gặp nhau đc nhiêu.
- cướp giờ: em dùng từ cướp cho nó đúng, mình có 1 xấp phiếu để học lái, học buổi nào xe phiếu nộp cho thầy, ký tên vô sổ. Dần dà quen quen thầy bảo đưa hết xấp phiếu cho thầy luôn, mình quá già để biết thầy lấy hết phiếu mục đích gì, nhưng mình nghĩ cũng nới cho thầy, 2 bên vui vẻ nhau tí miễn thầy dạy mình đu đủ là đc rồi. Thế nhưng thầy lấy hết phiếu (để nhận xăng, nhận tiền... với trung tâm) còn hẹn mình ầu ơ, rè rà đến cận ngày thi bằng luôn, rồi ôn dồn dập cho mình tí - bao đậu.

Em hận vì không cho em luyện đường xa, đi đường trường. Cái em muốn là em lái cho đã, lái ngoài đường cho rành, lên xe là chạy chứ mấy vòng sa hình để thi thì chả là cái gì. Em nói thật, thi sa hình với thi lý thuyết mà để rớt tới lần 2, lần 3 thì không nên lái xe nữa.
>> Thầy nào lo lớp ấy thì đảm bảo bao đậu, còn lái đc xe hay không thì theo em thấy 80% sẽ ko lái đc, hoặc ra đường tỉ lệ gây nguy hiểm quá cao. Đây là thực trạng đáng báo động, nếu thầy dạy có tâm thì mọi người, nhất là các chị em không đốt tiền nhiều sau khi lấy bằng để bổ túc tay lái.

Ps. cá nhân em, ngoài lái xe trong sân lấy bằng, thì lái ngoài đg được đúng 1 buổi (1 buổi đó nhét 4 người, nên lái đc có 1 đoạn ngắn). Sau khi lấy bằng xong em nhắn tin nói thầy hỗ trợ chạy vài buổi, thậm chí mình gợi ý đi xa để ăn uống, mình lo hết, mà thấy im lìm không trả lời. Sau khi mua xe, em ngồi thiền gần 1 giờ ở showroom để làm quen, lấy hết bình tĩnh lái xe về nhà.

• Like
Reactions: thientuu
Hạng B2
15/6/17
137
796
98
Em cũng kinh qua trường số 7 rồi, em không pr nha, em nếu cái của em so với bác trên cho mấy anh em thi sau tham khảo.

Vậy bác hên. Vào 1 ngày đẹp trời bác cứ ghé qua trường, chỗ rửa xe luôn mở cửa đến chiều tối, bác nhìn vào sẽ thấy 1 xe 4 người (gồm 1 thầy 3 trò).
Tiền như thế nào em cũng nói rõ, vấn nạn hiện tại của trường. LÂU, ĂN BỚT GIỜ (1 giờ = 40 phút), THU THÊM TIỀN vì đánh vào tâm lý học viên: thôi đóng cho xong chuyện còn được thi chứ ko lại phiền hà.

Còn thầy dạy em thế nào em ko ý kiến nhưng nói chung cứ phải theo ý thầy, phải đợi thầy nói trước rồi làm. Kiểu đang chạy thấy đường đông, giảm tốc về số, đạp thắng mà thầy chưa nói kiểu gì cũng bị chửi sml.
Còn trên trung tâm sát hạch có "bùa", hôm thi lên đó sớm họ sẽ báo giá cụ thể.