Hạng C
30/9/04
755
1.945
93
Re:Mong muốn mở siêu thị mini

Thôi em đi ra. Bão nổi lên rồi. :D

Hạng D
30/8/10
1.254
269
38
DaiThang No.1
rubykoifarm.com

teddythanh nói:
thang real nói:
thienphuctrans nói:
huongque nói:
Bác tính mở ở đâu? Nếu trung tâm TP HCM thì em đang có ý tưởng kinh doanh cần hợp tác với lĩnh vực này.
Đúng ý tưởng bác Quế nè.
Theo em thì mô hình Shop&go chưa chắc ngon như mọi người tưởng.Vì mặt bằng trung tâm kg hề rẻ,kiếm lơi nhuận rất khó.Nếu bác chủ thích kinh doanh mô hình này thì kiếm mặt bằng gần chợ,gần khu dân cư đông đúc mở tạp hóa hay hơn.Làm tạp hóa chi phí thấp,lợi nhuận theo em biết cũng cỡ 15-20 %.Tuy nhiên làm tạp hóa lại khó ở chỗ cạnh tranh,nên phải tìm những nơi ít bị cạnh tranh sẽ dễ phát triển hơn.

<span style=""color: #ff0000;"">Em thì nghĩ ngược lại. Nếu mở siêu thị mini hoặc tạp hóa mà gần ngay chợ thì thường người ta vô chợ mua luôn cho nó rẻ.</span> Tạp hóa hay siêu thị mini thu hút được khách nhờ điểm tiện lợi nhưng giá bán trung bình cao hơn chợ và siêu thị lớn. <span style=""color: #ff0000;"">Trong thời buổi khó khăn như hiện nay thì khách hàng sẵn sàng đi thêm vài bước vào chợ để có giá tốt hơn. </span>
Vị trí phù hợp với siêu thị mini hiện nay là những nơi đông dân cư nhưng phải xa chợ, xa siêu thị, đủ để làm nản lòng người mua hàng và họ sẽ mua ở siêu thị mini --> nên mở ở những khu chung cư có số lượng căn hộ lớn (khoảng từ 300 căn trở lên), xa chợ 1 chút, ngoài các mặt hàng dry foods, convenient truyền thống thì nên bán thêm đồ tươi sống (đặt số lượng hạn chế, đủ bán trong 1-2 ngày thôi) + kết hợp thêm được với 1 pharmacy nào nữa thì càng tốt. Margin của hàng hóa bán tại các loại siêu thị mini này có thể lên đến 50% mà khách hàng vẫn mua đều đều do tính chất tiện lợi và tập quán mua hàng mỗi ngày (không tích trữ nhiều) của người Việt.

em nghĩ bác hơi bị xa rời thực tế.
1/ Gía bán ở các tiệm tạp hóa lớn luôn rẻ hơn siêu thị và có thể rẻ hơn cả chợ(nếu bác không phải là khách quen trong chợ)
2/ Chính sách khuyến mãi,tặng quà của họ thiết thực hơn siêu thị,chợ thì khỏi bàn tới.Ngoài những khuyến mãi nho nhỏ như siêu thị thì tạp hóa còn có quà tặng giá trị như xe hơi điều khiển,xe đạp cho em bé...khi ta mua mặt hàng sữa.
3/ Sự tiện lợi của siêu thị và chợ thua xa tạp hóa vì người mua chỉ cần ngồi trên xe và gọi hàng,chợ thì kg đi xe vào được,chợ nào đi vào được thì bẩn thỉu,mất vệ sinh.
4/ Siêu thị mini loại nhỏ như mô hình Shop&go thì lại quá nghèo nàn về mặt hàng,kh đáp ứng được cho nhu cầu mua đồ khô của mấy bà nội trợ.Nhưng nếu nó đa dạng hóa mặt hàng thì nó lại thành tiệm tạp hóa vì dt nhỏ,kg thể trình bày,sắp xếp ngăn nắp...được.
Em rất hay đi chợ và tạp hóa,còn siêu thị thì ít đi vì bất tiện và giá cao.Nhưng chỉ đi chợ khi tạp hóa kg có mặt hàng em cần,như rau củ,đồ tươi...
5/ Mô hình như Shop&go theo suy nghĩ của em chỉ phù hợp với khu tây ở nhiều,tập trung đông...còn người Việt thì đa số đi mua đồ cỡ 100m là leo lên xe rồi.
Muốn tồn tại thì những mô hình như shop& go phải thay đổi được thói quen của người tiêu dùng,hoặc họ có thể đa dạng hóa mặt hàng và phục vụ,giao hàng ngoài lẽ đường như tạp hóa.Mà như vậy thì shop&go lại thành chuỗi tạp hóa rồi.

Hạng D
23/5/12
1.942
77.736
113

Em chỉ vo tình biết được chuyện bán thịt heo của
1. tiệm rau quả cá thịt ở lề đuờng
2. tiệm thịt heo trong chợ
3. Vissan
do quen biết.
Tất cả đều thịt đều có nguồn gốc từ lò có bảo chứng (vissan vẫn lấy heo của các lò bên ngoài)

mỗi ngày 1 có thể bán được 2 con heo (ko tính bỏ mối), 2 chỉ bán tối đa 2/3 con, 3 thì chỉ bán được 1/2 con.
Ở đây chưa đề cập 1 còn bán thêm rau quả & các loại thực phẩm khác, 3 thì có bán thêm thực phẩm khác nhưng ko hút khách (vắng như chùa bà Đanh)
1 thắng do chính sách giá & sự tiện lợi.

Quan sát hàng loạt siêu thị mini mới mở ở khu vực Bình Thạnh vắng như chùa bà Đanh, lí do ko biết
nhưng vợ em nếu đi mua đồ vẫn luôn ưu tiên lề đường, chợ mới đến siêu thị ko bao giờ vào siêu thị mini vì đắt & hay gặp hàng cũ hay cận date.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/1/10
484
73
28

lienthanhquyet nói:
Có thời 7 seven đã vào VN nhưng đành rút lui vì cạnh tranh không lại tạm hóa của VN mình.
Em nghĩ mô hình bán lẻ nhỏ nhỏ vẫn còn vì khắp nơi SG đi đâu cũng gặp tiệm tạp hóa, giờ mình nâng cấp nó hơn một chút cho khang trang thôi.

Bác đánh giá 7Eleven quá thấp rùi. Nếu nghĩ rằng nó cạnh tranh không lại tiệm tạp hóa VN thì hãy xem cách đây chừng chục năm nó làm cỏ các thể loại tiệm tạp hoá ở Bangkok như thế nào nhé.

Em vẫn cho rằng khi kinh tế thế giới mà phục hồi thì cuộc chiến bán lẻ giữa các đại gia sẽ lại bùng nổ. Sẽ có mua bán, sáp nhập, thâu tóm... nhưng trên hết là tiệm tạp hóa sẽ trở thành dĩ vãng, phần lớn nhà mặt tiền ở những con đường thuộc loại "In the middle of nowhere" sẽ mất giá thảm hại.

Nói chung nó sẽ không thoát khỏi quy luật CNTB, cá lớn nuốt cá bé.

Hạng C
30/9/04
755
1.945
93

Em cho em hỏi và comment vài câu

1/ Gía bán ở các tiệm tạp hóa lớn luôn rẻ hơn siêu thị và có thể rẻ hơn cả chợ(nếu bác không phải là khách quen trong chợ) <-- <span style=""color: #888888;"">Cái này là bác đoán hay bác có thử làm price checking 1 nhóm các mặt hàng nào đó chưa? Tạp hóa và siêu thị mini là mô hình phân phối có mức margin cao nhất trong kênh phân phối mà bác nói rẻ hơn super market thì em thấy cũng lạ. </span>

2/ Chính sách khuyến mãi,tặng quà của họ thiết thực hơn siêu thị,chợ thì khỏi bàn tới.Ngoài những khuyến mãi nho nhỏ như siêu thị thì tạp hóa còn có quà tặng giá trị như xe hơi điều khiển,xe đạp cho em bé...khi ta mua mặt hàng sữa.
<-- <span style=""color: #888888;"">Mấy cái promotion hay freegift này là chương trình của hãng sản xuất ra sản phẩm đó nó chạy cho end-user luôn, kênh bán nào mà không có. Chứ mấy ông tạp hóa đào đâu ra tiền, ngân sách mà chạy promotion.</span>
[style="color: #888888;"]
[/style]
3/ Sự tiện lợi của siêu thị và chợ thua xa tạp hóa vì người mua chỉ cần ngồi trên xe và gọi hàng,chợ thì kg đi xe vào được,chợ nào đi vào được thì bẩn thỉu,mất vệ sinh. <span style=""color: #888888;""><-- Cái này thì rõ ràng. Do đó người ta sẵn lòng trả giá cao để mua sự tiện lợi. Còn lúc khó khăn thì người ta cần tiền hơn là sự tiện lợi.</span>

4/ Siêu thị mini loại nhỏ như mô hình Shop&go thì lại quá nghèo nàn về mặt hàng,kh đáp ứng được cho nhu cầu mua đồ khô của mấy bà nội trợ.Nhưng nếu nó đa dạng hóa mặt hàng thì nó lại thành tiệm tạp hóa vì dt nhỏ,kg thể trình bày,sắp xếp ngăn nắp...được.
Em rất hay đi chợ và tạp hóa,còn siêu thị thì ít đi vì bất tiện và giá cao.Nhưng chỉ đi chợ khi tạp hóa kg có mặt hàng em cần,như rau củ,đồ tươi...
<-- <span style=""color: #888888;"">Nếu bác rảnh thì thử đi xem giá siêu thị rồi so sánh với giá tạp hóa xem cái nào cao nhé. Nên vào các siêu thị như Coop, Big C, Maximark.</span>

5/ Mô hình như Shop&go theo suy nghĩ của em chỉ phù hợp với khu tây ở nhiều,tập trung đông...còn người Việt thì đa số đi mua đồ cỡ 100m là leo lên xe rồi.
Muốn tồn tại thì những mô hình như shop& go phải thay đổi được thói quen của người tiêu dùng,hoặc họ có thể đa dạng hóa mặt hàng và phục vụ,giao hàng ngoài lẽ đường như tạp hóa.Mà như vậy thì shop&go lại thành chuỗi tạp hóa rồi.
--> <span style=""color: #888888;"">Hiện tại rất nhiều tiệm tạp hóa đang upgrade mình thành mini-mart để dễ dàng quản lý hàng hóa, stock in, stock out, từ đó điều hành cái business của họ tốt hơn, hiệu quả hơn. </span>

Hạng D
30/8/10
1.254
269
38
DaiThang No.1
rubykoifarm.com

teddythanh nói:

1/ Gía bán ở các tiệm tạp hóa lớn luôn rẻ hơn siêu thị và có thể rẻ hơn cả chợ(nếu bác không phải là khách quen trong chợ) <-- <span style=""color: #888888;"">Cái này là bác đoán hay bác có thử làm price checking 1 nhóm các mặt hàng nào đó chưa? Tạp hóa và siêu thị mini là mô hình phân phối có mức margin cao nhất trong kênh phân phối mà bác nói rẻ hơn super market thì em thấy cũng lạ. </span>

<-- <span style=""color: #888888;"">Mấy cái promotion hay freegift này là chương trình của hãng sản xuất ra sản phẩm đó nó chạy cho end-user luôn, kênh bán nào mà không có. Chứ mấy ông tạp hóa đào đâu ra tiền, ngân sách mà chạy promotion.</span>
[/style]
3/ Sự tiện lợi của siêu thị và chợ thua xa tạp hóa vì người mua chỉ cần ngồi trên xe và gọi hàng,chợ thì kg đi xe vào được,chợ nào đi vào được thì bẩn thỉu,mất vệ sinh. <span style=""color: #888888;""><-- Cái này thì rõ ràng. Do đó người ta sẵn lòng trả giá cao để mua sự tiện lợi. Còn lúc khó khăn thì người ta cần tiền hơn là sự tiện lợi.</span>

<-- <span style=""color: #888888;"">Nếu bác rảnh thì thử đi xem giá siêu thị rồi so sánh với giá tạp hóa xem cái nào cao nhé. Nên vào các siêu thị như Coop, Big C, Maximark.</span>

--> <span style=""color: #888888;"">Hiện tại rất nhiều tiệm tạp hóa đang upgrade mình thành mini-mart để dễ dàng quản lý hàng hóa, stock in, stock out, từ đó điều hành cái business của họ tốt hơn, hiệu quả hơn. </span>

Hờ hờ...em nói được là em chứng minh được.Thích thì qua nhà em dẫn đi vài cái tạp hóa để lấy giá rồi vô chợ,siêu thị mà so sánh để mà thấy.Việc đi chợ,mua đồ là việc thường làm của em.Bác chứng minh xem ở siêu thị nào tặng xe đạp khi mua sữa nhiều cho em thấy đi.
Còn mấy thằng tạp hóa bán đắt là do thói tham lam chỉ biết thấy cái trước mắt mà kg thấy cái lâu dài.Loại đó kg mang vô đây để so sánh.

Hạng B2
29/3/11
412
5.521
93

Chỉ có thể sống khi nào tỉ lệ thất nghiệp của VN lên đến 15%.

Hạng C
30/9/04
755
1.945
93

thang real nói:
teddythanh nói:

[/style]

Hờ hờ...em nói được là em chứng minh được.Thích thì qua nhà em dẫn đi vài cái tạp hóa để lấy giá rồi vô chợ,siêu thị mà so sánh để mà thấy.Việc đi chợ,mua đồ là việc thường làm của em.Bác chứng minh xem ở siêu thị nào tặng xe đạp khi mua sữa nhiều cho em thấy đi.
<span style=""color: #000000;"">Còn mấy thằng tạp hóa bán đắt là do thói tham lam</span> chỉ biết thấy cái trước mắt mà kg thấy cái lâu dài.Loại đó kg mang vô đây để so sánh.

Bác nói thế thì...em xin thua :D. Còn vụ chứng minh chương trình tặng xe đạp khi mua sữa nhiều cho con thì chắc em khỏi chứng minh thì các bác ở đây cũng biết chương trình đó do hãng sữa chạy hay tạp hóa chạy nếu có coi quảng cáo trên TV. Nếu hãng sữa chạy thì bác có mua sữa ở đâu, siêu thị hay tạp hóa thì cũng đều có tem hay nắp hộp để gom lại đem tới địa điểm phát quà của hãng mà đổi quà.

Trong OS chắc cũng nhiều bác làm trong ngành siêu thị như em, các bác đó chắc cũng hiểu sell pricing position của từng mô hình như mom&pop shops (tạp hóa), convenient stores (shop&go, 24h, 7eleven) rồi tới supermarket, hypermarket...mô hình nào sẽ có giá bán cao nhất.

Hạng D
23/10/04
2.240
1.945
113

Theo các bác Siêu thị mini có phải là siêu thị rồi thu nhỏ diện tích ?

Shop& Go không bán đồ tươi sống nên nó được xếp cùng lớp với tạm hoá. Tương tự mấy cái Foodcomart của nhà nước cũng phủ khá lớn ở SG (toàn vị trí ngon)

Còn cửa hàng Vissan thì có vẻ giống siêu thị mini hơn, nó có bán đồ khô kết hợp đồ tươi sống.
Sau này thì Satra Food mở cũng thiên về hướng có bán rau, đồ tươi sống.

Tập Lái
18/6/12
4
0
0
thành phố Bác

Hồi em học ở bên Singapore có một hiện tượng lạ là thằng sheng siong. Nó đánh bại cả hệ thống siêu thị Fairprice bên đó. Ý tưởng của nó đơn giản là vầy: Cứ mấy cái wet market (chợ trời kiểu chợ bàn cờ), nó đặt một cái dạng như siêu thị mini nho nhỏ. Mà hay ở chỗ nó phù phiếm thế nào cái gì trong cái chợ đó có là nó cũng có và giá bằng hoặc có khi thấp hơn. Chất lượng thì em không nắm rõ nhưng các cô các bác thay vì lượn 1 vòng chợ thì cứ lao vào nó cho tiết kiệm thời gian.