nca
Tập Lái
23/4/15
2
1
3
52
Vài lời với các bác hỏi ở trên đang có ý định nhập cư Canada, và đặc biệt là đến MB ( mà hầu như bg muốn nhập thì chỉ còn MB provincial nominee program là cách khả thi nhất, ngoại trừ các bác đi theo diện nhan sắc):
1. Winnipeg lạnh, buồn, ít người Việt, cơ hội việc làm đương nhiên là thấp hơn những tp lớn khác. Tuy nhiên trong tương lai gần sẽ có nhiều chính sách hỗ trợ của chính phủ federal để mở rộng mãng kinh tế cho MB, và đó cũng là lý do MB đã, đang và sẽ mở cửa thu hút lao động nhập cư.
2. Đa số người Việt mới định cư em gặp điều có chung kiểu suy nghĩ về việc làm kiểu áp đặt nhu cầu của xh Việt Nam lên xh bên này, mà ít người tìm hiểu nhu cầu thực sự về công việc ở đây là gì. Vì vậy, dù tham gia otosaigon, theo dõi thớt này đã lâu và ít khi comment, em cũng muốn góp chút kinh nghiệm trên góc nhìn của em để mấy bác sắp qua có tham khảo:
- Winnipeg rất nhiều dân Arboriginal( da đỏ bản xứ), tụi này chính phủ nuôi từ A đến Z, và đó cũng là cơ hội việc làm cho những người làm trong ngành dịch vụ xã hội ( vd: health care, social workers,..)
-MB nói chung đất rộng, kinh tế nông nghiệp rất phát triển ( canada xuất khẩu lúa mì (wheat) nhất nhì thế giới), nên nhu cầu công việc liên quan đến ngành này cũng tương đối cao. ( vd: farming, kiểm định, transportation,...) ( Em đang làm trong mảng này)
- Winnipeg nói riêng và Canada nói chung là đa văn hoá, nên thế mạnh về kinh doanh các mặt hàng đặc trưng về văn hoá vẫn sống đc ( vd: nhà hàng Việt Nam, may mặc, ...)
- Last, but not least, đã gọi tp đang phát triển thì lúc nào cũng cần lao động phổ thông. Mấy bác đừng nghĩ lao động phổ thông là làm chân tay, nặng nhọc. Lao động phổ thông với ít kỹ năng, ít kinh nghiệm dễ xin việc sống khoẻ. ( vd: thợ hàn, thợ nước, điện,..)
3. Có bác nào có hỏi là có nên học chút chút gì trước ở vn rồi qua nhào vô luôn không? Em nói luôn là có thì tốt, nhưng không nhất thiết. Nếu có tg bác cứ cày English cho thật tốt, đó là chìa khoá cho mọi công việc sau này. Mặt khác, cho dù bác có học các chứng chỉ đc công nhận quốc tế đi nữa vẫn không bằng học một trường cao đẳng local ở đây ra. Họ có chương trình dạy phù hợp, đi làm co-op, quy trình làm việc phù hợp nhà tuyển dụng bên này, nên khả năng xin việc đc cao hơn nhiều.

Vài kinh nghiệm lượm lặt muốn chia sẽ, mong giúp giải toả trăn trở của mấy bác, và cũng mong có cơ hội gặp gỡ, cụng ly nhiều bác sẽ định cư trong tương lai.
Chào T171,
Gia đình mình đang làm thủ tục đi MB dạng B-PNP và đã khám sk. Vì BX mình từng mổ phổi nên họ yêu cầu xn đàm, có lẽ 8 tuần sau mới biết kq. Nếu kq tốt thì chắc cuối năm nay sẽ đi. Rất mong nhận được sự tư vấn của bạn T171!

Hạng B2
9/1/15
446
1.978
93
44
Chào T171,
Gia đình mình đang làm thủ tục đi MB dạng B-PNP và đã khám sk. Vì BX mình từng mổ phổi nên họ yêu cầu xn đàm, có lẽ 8 tuần sau mới biết kq. Nếu kq tốt thì chắc cuối năm nay sẽ đi. Rất mong nhận được sự tư vấn của bạn T171!

bác @nca phải deposit 100K CAD hả ? Bác làm mất bao lâu ?

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
ai lại nói vậy? phải nói là ... nhờ các cụ Hồ ra mặt nói chuyện ....
nghe các bác kể em ham quá, cứ ở VN, có bị đâm lòi ruột thì cũng tự mà mò vào BV, vào trỏng rồi thì phải lòi ra Bác Hồ cả xấp thì mới mong ược cứu sống

Hạng B1
13/5/15
96
4
18
47
nghe các bác kể em ham quá, cứ ở VN, có bị đâm lòi ruột thì cũng tự mà mò vào BV, vào trỏng rồi thì phải lòi ra Bác Hồ cả xấp thì mới mong ược cứu sống
bác này hay nhể ? :v, cụ Hồ ra mặt thì chuyện to thành bé, chuyện bé thành hổng có gì...

Hạng B1
25/4/15
53
13
8
38
pasal.edu.vn
saskatchewan la 1 tinh dang phat trien cua CAD,tinh rong phong canh rat dep,hien hoa,co the noi hoi chut buon !! nhung la noi ly tuong de di hoc,co 2 truong dai hoc,cuoc song rat binh yen,an toan,chi phi ko cao,neu gia dinh ban co thay nghe cook gioi thi khong so gi viec that nghiep o do ca !!! ve cac chinh sach cung nhu o cac tinh khac cua CAD,ban se duoc huong nen y te,mien phi cac con ban se duoc huong 1 nen giao duc tot mien phi,....

Hạng D
31/8/10
1.564
1.909
113
Nên em thấy cuộc sống bên tây cũng còn tuỳ chứ ko phải luôn là gam màu hồng, ở VN có lẽ ko có xe hơi (vì xe mắc quá), nhưng xe là của mình, nhà là của mình, bà con hàng xóm cũng quanh mình. Ở đây nhà, xe là của ngân hàng, ráng đi cày 20 năm đi rồi là của mình, nhưng mất việc rồi thì chuẩn bị ra đường, dân chúng thì mạnh ai nấy sống, chứng kiến cảnh nhiều cụ già bên đây lúc về hưu ko có việc gì làm, sớm tối ra vào cửa nhà và có lẽ vì vậy mà đổ bệnh vì chán nản. Ở VN vậy chỉ có chòm xóm nên tinh thần các cụ thoải mái, bệnh tật cũng ít.
Xe là của bác, nhà là của bác (nếu bác mua hoặc bỏ tiền xây) nhưng ĐẤT là của toàn dân nha bác. Bác chỉ sở hữu cái gì có thể sản xuất hoặc gì không thể sinh ra thêm thì không được sở hữu nha (em nói ở đây là đất) vậy thì bác nắm đằng cánh hay đằng lưỡi?