Tập Lái
14/11/17
28
755
98
Saigon
Chào cả nhà, em là thành viên mới và cũng mới tìm được topic này.

Em năm nay 28t, chuẩn bị qua St.John để học lấy bằng Master về Oil and Gas. Visa em đã xong khoảng mấy tháng nay và em sẽ landing vào 27/12 này. Không hiểu sao càng gần đến ngày đi thì em cảm thấy hơi lo lắng nên lên mạng tìm đọc các bài viết về cuộc sống bên Canada thì tìm được topic này. Em thấy có một số anh chị trong đây làm về Oil and Gas có thể cho em xin một chút thông tin và lời khuyên được không ah.
Background hồi học đại học của em là về Điện-Điện tử ( bằng tại Việt Nam ). Sau đó em đi làm bên Oil and Gas cho Baker Hughes được 4 năm, hiện em chuẩn bị qua học Master về Oil and Gas tại trường Memorial. Sau khi học xong em định sẽ apply PR theo diện SW. Điều em lo lắng là bằng đại học và bằng thạc sĩ của em thuộc hai chuyên ngành khác nhau thì sau này có khó khăn gì khi xin việc không ah. Và nếu mình học thạc sĩ nhưng về nghiên cứu chứ không phải về coursework thì bằng đó có giá trị khi xin việc không hay họ sẽ căn cứ trên bằng đại học của mình. Vì em làm trong Oil and Gas được 4 năm rồi nên sau khi tốt nghiệp em định hướng sẽ quay lại ngành đó thì có khó khăn gì k ah.

Em xin cảm ơn

Bác đã visa chuẩn bị qua học rồi thì còn lăn tăn gì nữa. Master thì ở NB có stream cho international student không cần job offer. 28t còn quá trẻ lăn tăn làm gì, học xong thì tầm 30t, điểm CRS vẫn cao ngất.

Tập Lái
14/11/17
28
755
98
Saigon
Em cũng mới đậu visa đi học, đầu năm sau bay qua Toronto, 34t rồi, học chưong trình 2 năm trong 16 tháng, tốt nghiệp thì cấp work permit 3 năm.

Tập Lái
18/1/18
0
1
3
51
Mến chào các bác gần xa, mình theo dõi thớt này để tìm hiểu thông tin về cuộc sống bên Cà. Gia đình mình dự định chọn Cà làm quê hương thứ 2 nhưng vẫn còn quá nhiều lăn tăn! Đọc thớt này, thấy các bạn đa số đã qua từ cách đây nhiều năm thì không biết bây giờ cuộc sống bên Cà có khác không (công việc làm, kinh doanh..)?
Mình đang tìm hiểu về chương trình đầu tư định cư ở NB nhưng cứ băn khoăn tại sao bà con qua NB đa số qua các tỉnh bang khác? Vì NB quá lạnn hay ví khó sinh sống..? Mong các bác kinh nghiệm chỉ giáo cho ah. Mình xin cám ơn và mong thật nhiều phản hồi của các bác.

Mình có biết các bác như gtq, crazyman, chituhau.. Chủ yéu qua hình ảnh... Xúc động nhất lầ các hình ảnh khi Gã Từ Quan nhận QT... Đang đọc đến đoạn cô Mây đang chuẩn bị trãi nghiệm chuyến tham quan NB vào mùa đông... Xin cám ơn và mong đườcam quen với tát cả các bạn...

• Like
Reactions: TheMage
Hạng D
20/1/07
1.950
1.580
113
Có thể kế các lý do mà nhiều người bỏ NB đi các tỉnh khác
- Khó kiếm được công việc tốt vì đa số các công ty ở NB là công ty vừa và nhỏ. Số công ty lớn không nhiều và họ cũng không có nhiều chỉ tiêu tuyển dụng.
-Muốn cho con cái học trường tốt hơn so với trường ở NB
-Con cái hoặc bản thân không muốn ở NB vì buồn, không có nhiều nơi giải trí

- Tiếng Anh không đủ nên muốn tìm nơi có cộng đồng người Việt lớn để dễ kiếm sống
- Nếu so với các thành phố lớn ở VN thì thành phố lớn nhất của NB cũng nhìn không hoành tráng bằng. Do đó, cũng có người nghĩ rằng tại sao phải sống ở chốn nhà quê, đặc biệt là những người có rất nhiều tiền.
- Đối
vói những người hay đi về VN thì giao thông không thuận tiện khi sống ở NB do phải bay từ NB lên các TP lớn như Montreal hay Toronto mới có chuyến bay về VN
- Có những người hoàn toàn không có ý định ở NB ngay từ khi nộp đơn nên việc họ bỏ NB đi là bình thường

Tập Lái
18/1/18
0
1
3
51
Cám ơn thông tin của bác Tokyo nhiều lắm tuy nhiên mục đích sang định cư NB theo đúng chương trình mà mình lại chuyển đi nơi khác thì có ảnh hưởng gì đến việc xin nhập tịch sau này không bác ?

Ngoài ra, theo thông tin trên mạng thì Fredericton (thuộc NB) là một trong những thành phố đáng sống? Có bác nào trong thớt này đã từng hoặc đang sống ở Fredericton cho em xin thông tin thêm ah. Hình như giá nhà trung bình ở đây cũng thuộc loại... dễ thở hơn so với các thành phố khác..?

Tập Lái
18/1/18
0
1
3
51
Chào các anh chị, có vẻ thớt này đang ngày càng xa vắng! Cần lắm các anh chị đi trứơc chỉ bảo thêm về minh nghiệm ah.!

Hạng B2
3/10/10
111
9
18
50
Vancouver Canada
Chào bạn donghoavang.
Thời gian qua nhanh thật. Thấm thoát đã gần 6 năm kể từ ngày lần đầu mình đặt chân đến xứ này.
NB là 1 nơi yên bình và đúng chất Canada luôn bạn ạ :)
Mình đã định cư ở Canada được hơn 3 năm rồi và hoàn toàn hài lòng với cuộc sống hiện tại.
Đi hay ko tùy thuộc vào hoàn cảnh và quyết định của từng gia đình. Nhưng nếu ai đang còn suy nghĩ qua đây để làm gì và sẽ làm gì thì mình khuyên nên suy nghĩ tiếp nhé, vì hầu hết lứa tụi mình (hơn 100 gia đình đã đi cùng thời điểm) qua đây vẫn chưa làm gì ra thầy ra trò cả, nhưng giờ cho chọn lựa lại thì ai cũng bảo vẫn đi hihi.

Tập Lái
18/1/18
0
1
3
51
Chào bạn donghoavang.
Thời gian qua nhanh thật. Thấm thoát đã gần 6 năm kể từ ngày lần đầu mình đặt chân đến xứ này.
NB là 1 nơi yên bình và đúng chất Canada luôn bạn ạ :)
Mình đã định cư ở Canada được hơn 3 năm rồi và hoàn toàn hài lòng với cuộc sống hiện tại.
Đi hay ko tùy thuộc vào hoàn cảnh và quyết định của từng gia đình. Nhưng nếu ai đang còn suy nghĩ qua đây để làm gì và sẽ làm gì thì mình khuyên nên suy nghĩ tiếp nhé, vì hầu hết lứa tụi mình (hơn 100 gia đình đã đi cùng thời điểm) qua đây vẫn chưa làm gì ra thầy ra trò cả, nhưng giờ cho chọn lựa lại thì ai cũng bảo vẫn đi hihi.
Thân chào cô May!
Chúc mừng cô đã có đươc một happy landings đúng nghĩa! Tôi theo dõi thớt lúc bạn chưa quyết định cho đến giờ đọc được cảm nhận của bạn ở xứ lạ thì tôi cảm thây rất motivated, lại càng quyết tâm hơn khi bạn dám từ bỏ nhũng gì đang tốt đẹp khi ở VN.
Gia đình tôi dự định sẽ ở Fredericton nếu chúng tôi được chấp thuận. Tuy nhiên, van còn chút do dự về NB vì toi thay hau nhu mọi người đều moved sang tỉnh khác..!
Mong nhận được ý kiến của bạn về Fredericton sau 3 năm ở đây nhe...
Và mong lắm các ý kiến của các anh chị đã có kinh nghiệm định cư ở xứ này ah. Hy vọng mọi người hãy dành chút thời gian để duy trì Góc nhỏ này để các bạn khác thêm nhjều thông tin và quyết định ah...