Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
Babolat Tennis nói:
Hình bác chụp đẹp wa ! Tò mò cho hỏi bác xài máy gì vậy ? mấy tấm bác chụp hoàng hôn là có gắn filter phải không ?
Bác có xử lý qua Photoshop trước khi post ảnh lên đây phải không ?
Có dịp đi off với bác săn ảnh thật là thú vị đấy ! You're Pro !
Một mình lang thang Xuyên Việt
Em đoán bác apo này dùng máy Canon Eos5D + len 70-200/F2.8, chính xác bác ấy xử lý photoshop trước khi post lên. Thường khi dùng lens này hay kết hợp thêm lens 24-70/F2.8 cùng 1 khẩu… Trước đây em chụp thì không bao giờ em xử lý photoshop, lỡ xấu thì thôi, chụp chơi mà.., bởi vậy bố cục và ánh sáng hình em chụp xấu hơn rất nhiều so với hình của bác apo.

Bác apo dùng kỹ xảo photoshop chỉnh hơi nhiều, nếu không ngay cá với em này Eos-1Ds Mark II,III cũng khó đạt như vậy:

Trước đây em cũng hay đi xa và mê săn ảnh lắm, nhưng bây giờ thì hơi chán như con gián, nhiều khi cũng buồn buồn như con chuồn chuồn…:mad::D, máy ảnh + lens em để lâu quá không lau chùi, vừa rồi kiểm tra mốc meo + vết chân chim từa lưa… Bây giờ nếu có dịp đi rừng châu Phi săn ảnh thì………….có lẽ em sẽ hâm nóng lại sở thích này:

Hạng D
21/5/09
1.086
43
48
caubasg nói:
Apo post ảnh đẹp nhưng có thể post thử vài tấm ko có xử lí PS duoc ko ạ?nhiều tấm nhìn sharp đến mức giả tạo nhìn đẹp nhưng giả giống ảnh xử lí HD quá à!

Chắc vì lý do này mà pác apo tự ái không post tiếp chăng ..???

Hạng B1
10/7/08
53
7
8
típ đi bác em đang học hỏi để tết này củng bà cả và bà 2 làm chuyến xuyên việt nè

Hạng B2
17/11/08
388
1
18
35
Quận Nhà Bè.
apo không nói gì thêm .

@quangly: bác post mấy cái hình lấy trên mạng vào đây làm gì?

Bác apo mở thớt này chỉ để chia sẻ cảm nhận của bác ấy trong suốt hành trình, chứ không phải nói về máy ảnh, hay kỹ thuật chụp ảnh.

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Hôm nay tui mới thấy topic này, hôm nay mới biết tài nghệ "làm báo" của bác Hiếu, bái phục lắm!
Ảnh phải như vậy coi mới sướng chứ các bác! Quan trọng là bố cục, ánh sáng và góc độ nha các bác. Còn việc dùng PS là để làm tăng thêm cảm xúc, đại khái là làm cho người xem hay chính bản thân ta là người chụp xem lại thấy SƯỚNG. Trừ khi đem ảnh đi thi thố ở những giải nào mà người ta không cho chỉnh sửa thì ta mới tuân, phải không các bác? Tiếp đê bác Apo ui! Nghỉ tay viết nháp lâu thía!?

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.410
113
Nói thiệt, nếu là e thì e cũng ko viết nữa. Có mấy bác cứ muốn chứng tỏ...Lập 1 cái thớt mà chứng tỏ đi...lúc nào cũng muốn thể hiện mình giữa đám đông