Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
11/8/08
338
19
28
Hôm qua đi chơi với bạn về, tới chùa Vỉnh nghiêm thấ có tai nạn, cũng khuya rồi. A chồng thì nằm vật vả kêu vợ ơi xin lổi vợ, còn người vợ thì nằm im mắt vẩn mở, mặt đầy máu. Đang tìm hiểu xem chuyện gì thì có a chàng ở đâu nhảy vô đá vào bụng a chồng và nói Đm mày không nghe vợ mày la hả sao mà chạy vậy....e liền can và cũng hiểu sơ qua sự việc! Có lẽ 2 vợ chồng giận nhau nên a chồng chạy rất nhanh, vợ thì sợ nên ngồi sau la lên nhưng a chồng vẩn chạy, khi tới chùa vĩnh nghiêm thì ở đó có mấy cài hố gas vửa làm xong, chỉ hơi gồ ghề 1 chút thôi, nhưng họ đem cái khung sắt ra chắn lại, mà ở đó có rất nhiều cái như thế ở cả 2 chiều, không có dạ quang hay đèn tín hiệu và đèn giao thông thì không hiểu sao tối thui, nếu sơ ý không nhìn có khi e cũng bị. Mấy a bảo vệ soho ở gần đó chạy ra nói sáng giờ là 6 vụ rồi đó a. E gọi taxi đưa 2 vợ chồng vô BV xong, a taxi hỏi a có đi ko( chắc sợ ko ai trả tiền ???) Nhờ bạn gái chạy vào phường thông báo, còn em thì đi dọc đường quăng hết mấy cái ào chắn kiểu đó, lúc đó mấy thằng làm cống la ơi ới e liền chửi cho 1 tăng rồi đi về.
p/s Bà mịa nó đường mới làm xong thì đào lên làm hố gas
Nều như không có rào chắn thì cò thể xe chạy ngang qua sơ ý 1 chút thì bị giằng 1 cái thôi, nhưng chắc hẳn không bị ngã vì hồ gas đã được san lấp nhưng hơi u lên, còn tông rào chắn thì tiêu chắc

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Der Fahrer nói:
Trường hợp anh chiến sỹ CA chắc chắn không thể sống , vì cả phần dưới rốn đã lìa khỏi cơ thể chung , bên cạnh cái đau riêng khủng khiếp của anh chiến sỹ và gia đình thì còn cái đau buồn chung cho người Việt ta là họ đứng xem và thảo luận dông dài quá , như là chứng kíến một con mèo bị xe cán đang vật vã theo kiểu lè lưỡi rụt cổ vì ghê sợ, thay vì có những cử chỉ thiết thực và nhân tính hơn .
Vô công rồi nghề , dửng dưng và đôi khi rất nhẫn tâm , hình ảnh buồn của một xã hội vô cảm.
Chưa bao giờ tôi chứng kiến một hình ảnh bình thản trước cái chết kinh hòang của đồng lọai như vậy , đôi khi cứ nghĩ họ như một đàn gà .
Làm gì để chứng tỏ mình là người đi chứ .
Nếu là tôi , tôi sẽ kêu cứu , sẽ gọi điện , sau đó tôi sẽ cố kiếm cái gì phủ lên phần vỡ nát của cơ thể anh ấy , rồi tôi cố ghi nhớ những lời cuối cùng mà anh ấy muốn nhắn nhủ cho ai đó , nếu là người quay phim Clip nỏi trên , tôi sẽ nén sợ hãi mà ghi thật gần tiếng nói của anh ấy gửi người thân ...làm như thế , tôi nghĩ rằng sẽ giúp anh ấy thanh thản hơn khi ra đi và người nhà anh ấy cũng còn có điều gì được an ủi .
Ai hình dung được cảm xúc của vợ con gia đình cha mẹ anh ấy nhìn thấy hình ảnh thân nhân giơ tay cào với , cố nhỏm nửa phần cơ thể dậy nói gì đó , còn xung quanh người ta đang đứng xem!!!!!!
Rồi xe cứu thương sẽ đến , anh ấy sẽ đươc mang đi , lòng đường được rửa sạch và những người hiếu kỳ sẽ râm ran bàn tán nhiều về tai nạn rùng rợn qua , chờ đến khi một vụ việc mới xảy ra , tụ tập ra xem để giết thời gian nhàn rỗi . Chán !
Đôi khi chúng ta rất đông , không sống một mình trong rừng hoang , nhưng thực sự ta rất cô độc ! Trường hợp nói trên là một ví dụ đau lòng .

Có lẽ đã cũng có ai đó trong đám ng đứng quanh đã làm những việc mà bác nói. Vì thế mới có xe CC tới đưa ng bị nạn đi BV. Nói chung khi tai nạn xảy ra cũng thường có nhiều ng hết lòng tìm cách giúp đỡ chứ cũng ko bỏ mặc đâu bác ợ. Còn riêng vụ này nói thật, tui nghĩ nhiều ng chứng kiến đã hoàn toàn bị "tê liệt", ko còn biết nghĩ gì làm gì nữa, dù có muốn giúp cũng chẳng biết làm gì và cũng chẳng còn hồn vía nào để làm gì. Dân bên các nc phát triển khi còn đi học đã đc trang bị đầy đủ các kiến thức và kỹ năng về sơ cứu, sinh tồn, khi gặp sự cố có thể theo đó mà làm, còn ng Việt mình thì có đc trang bị kiến thức gì đâu ?

Hạng C
8/8/08
666
62
43
Nói thật với mấy bác em thấy clip này trên ít nhất 4 diễn đàn, ở OS mình hình như cũng 2 lần. Bình thường em không sợ chuyện máu me nhưng chưa lần nào em dám click vào clip vì thấy thương tâm quá.

Cuộc sống ngày nay làm con người thay đổi một cách kỳ lạ. Trong nhiều hoàn cảnh cho thấy dường như con người ngày càng trở nên man rợ hơn so với trước.

Trước kia em nghĩ đến trách nhiệm của nền giáo dục, nhưng từ khi có con thì em thay đổi ý kiến. Thật ra chúng nó ở trường cao lắm là nửa ngày, mà các thầy cô đâu phải lúc nào cũng tập trung giáo dục công dân, các môn khác bỏ đi đâu? Bọn trẻ ngày nay dường như khá thờ ơ với sách báo vì TV, videogame lý thú hơn nhiều. Ngay những chương trình dường như vô hại nhất đã có chứa những hình ảnh bạo lực mà nghĩ lại thấy giật mình. Ví dụ như thằng con em từ lúc chưa biết nói đã thích Tom & Jerry, đến lúc em thấy nó cứ cầm cây phang tới phang lui, đập cả người lớn thì em mới bất ngờ nhận ra đây là nó làm theo phim. Nó nghĩ chuyện này vô hại, vì mèo với chuột đánh nhau hoài mà có sao đâu. Cũng tương tự như vậy với các game, phim hành động mà mở TV ra là có. Chơi game lúc nào cũng tìm cách tiêu diệt đối phương, xem phim thì toàn những anh hùng bắn nhanh như chớp, chém người như chém chuối. Dường như chuyện máu chảy, thịt rơi, người chết trở nên quá quen thuộc đối với tất cả mọi người. Đến lúc thấy thật ngoài đời, người ta cũng thản nhiên như thấy trên phim.

Chẳng lẽ đến lúc người nhà hoặc chính bản thân họ là nạn nhân, họ mới nhận ra máu chảy ở đây là máu thật, còn trên phim chỉ là nước lã nhuộm màu?

Hạng B1
25/3/06
74
0
6
46
Hôm em xem trên Youtube thì thấy có thằng Tây nó comment là mọi người bị làm sao thế? tại sao lại không đưa người ta đi viện? Đúng là ko biết trả lời nó thế nào cả vì xã hội Việt Nam tai nạn nhiều quá, người mình giờ hiếu kỳ nhiều hơn là lòng thương xót, coi đó không phải là nỗi đau của mình. Sau bao nhiêu năm chiến tranh và cuộc sống bon chen, có lẽ người dân VN đã mất đi tình thương rồi.

Hạng F
5/3/05
8.718
72.389
113
đây
cái này hôm trước em có xem, tối hôm đó không thể ngủ, cứ nhắm mắt lại thấy cảnh đó, tai nạn nhiều cái rất khủng khiếp, em không sợ, nhưng thực lòng quá sốc trước cảnh vô tâm của mọi người đứng xem, họ còn rảnh quay cả clip để coi đó như một bằng chứng khi chứng kiến một chuyện lạ chứ không phải đang đống cảm với cái chết cận kề của một con người

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa
-Tai nạn thật thương tâm, việc này có nhiều người gọi xe cấp cứu và cũng cần thời gian xe mới tới được, em nghĩ cũng phải hơn 30p, và chỉ xe cấp cứu mới chịu chở, taxi và các loại xe khác đều cố chạy dù có người gọi :(, chỉ ai có lòng bác ái và có sẵn phương tiện may ra họ chở đi liền. Tự nghĩ nếu chính bản mọi người đang đi 2 bánh hay 4 bánh thấy cảnh này cũng thật đắn đo .

Hạng D
10/1/08
1.617
7
38
Phan Thiết
Em không hiểu khi đưa nạn nhân như thế lên xe thì mình phải thế nào ah, bê cả 2 phần lên luôn ah, lỡ đâu rớt hay đứt gì đó quan trọng thì sao nhẩy, tối qua trước nhà em 2 cụ già bị tai nạn, 1 cụ bị xe ben cán qua, từ phần bụng trở lên ko còn chút gì nhận dạng.

Hạng B2
25/5/07
341
1
0
Giá như chết luôn thì đỡ đau lòng hơn, chứ như vậy mà di chuyển thì chắc chết còn nhanh hơn!
Giá như làm dc như bác Der Fahrer thì tốt nhất, nhưng ngay lúc đó thì chắc em cũng ko làm dc như vậy, cũng ko đủ bình tĩnh mà đứng lại.
Mình yếu và thiếu kiến thức giải quyết các trường hợp khẩn cấp. Ngay cả lực lượng chuyên trách cũng ko khá hơn thì làm sao đòi hỏi thường dân đây!

Tập Lái
22/6/08
30
0
0
em hỏi thật các bác trong này nếu gặp trường hợp này có bao nhiêu bác dám đến gần nạn nhân để đỡ người ta lên xe đi cấp cứu?em hỏi thật đấy vì ngay cả bản thân em nếu gặp tình huống như vậy cũng sẽ rất sock và ko làm dc gì hết.Khi gặp tai nạn thương tâm như vầy em nghĩ ko ai có thể dửng dưng dc nhưng quan trọng là lúc đó ai có đủ can đảm để đụng vào nạn nhân?Cùng lắm là chỉ có thể gọi điện thoại cấp cứu thôi,mà các bác biết tình trạng cấp cứu ở VN như thế nào rồi đó,ko thể nào mà đến ngay trong giây lát dc.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Qua tai nạn trên hay những chuyện thương tâm khác, những người bình thường sẽ có những cảm nhận về cách đối xử giữa người và người trong hoàn cảnh đặc biệt rất khác xa ngày trước. Lý do có lẽ nhiều, nhưng tựu trung thì theo chủ quan của em, vì hoàn cảnh, cuộc sống, môi trường hiện nay đã làm thay đổi nhiều, chúng ta (không tất cả, không ngoại trừ em) sống cho riêng mình nhiều qúa, phải chăng vì sự công bằng chưa nhiều, bất công thì thời nào cũng thế khác nhau chăng là nhiều hay ít, hiện tại cuộc sống cũng đang hiện đại hơn: Con người gần nhưng cũng xa nhau hơn, sống giữa cuộc đời nhưng bó hẹp trong căn phòng nhỏ với những thiết bị truyền thông chung quanh, sống ảo nhiều hơn thật? Dần dần xa rời xung quanh thậm chí xa luôn chính mình. Còn đề cập đến chuyện cung cách sống không được gd đầy đủ: Trông mong vào nhà trường: Khó quá, gia đình thì tùy nhà. Mới đây các bác cũng thấy ngay cả hssv khi nói đến sống trung thực, các cháu cũng không ngần ngại hỏi Trung thực để làm gì? Thế đấy. Ngay cả clip về tai nạn trên được up lên youtube, sau đó xuất hiện trên 4R OS, các bác chú ý sẽ thấy: Thay vì cấp cứu, hay giúp đở nạn nhân dù chỉ một lời động viên sau cùng...không hề có, thế mà vẫn bình thản quay video, và còn tệ hơn khi upload đã dùng câu...như ảo thuật nước ngoài. Không còn câu chữ nào sao? Đồng loại, đồng bào quằn quại sắp ra đi, mình vẫn xem như trò xiếc: Khốn nạn. Có còn là người không nhỉ?

Status
Không mở trả lời sau này.