Tập Lái
12/2/09
10
0
0
Re: RE: Một vài điều cần biết về chuẩn âm thanh

Các bác cho em ké chút xíu, em vừa mua một chú SUB còi về định lắp cho Civic ghẻ của em

Nó là ALPINE SWD-2000S
Thấy nó ghi là 20cm, 350W, Class D amply
Em hổng biết là còn phải mua thêm cái gì nữa không (dây dợ gì đó). Em định dùng luôn cái Head unit có sẵn trên xe mà không biết có cải thiện được gì nhiều không các bác? Em mang về Hà Nội thì lắp đặt ở đâu là chuẩn ạ?
Nhờ các bác chỉ giúp em nhé. Thanks các bác nhìu!

O.S.P.D
31/12/03
936
23
28
56
HCMC

tommy_hawk nói:
Có lý đó mà bác không thấy thôi...Bác k tin thì tuỳ..đây là công nghê mới thay đỗi của tần số âm thanh để tao ra cộng hưỡng ngược làm cho mình có cảm giác âm thanh đến từ phía sau nhưng thật ra nó đến từ phía trước, tất cả chỉ là ảo giác âm thanh thôi. Có điều là do quá mắc tiền nên không thể dc dùng phổ biến, người ta vẫn đang phát triển để hạ giá của công nghê nầy xuống. Không chỉ đọc trên giấy mà em cũng đã dc nghe thữ công nghệ nầy rồi, cảm giác 1 trái rocket bay từ phía trước-->bên trái--->ra sau lưng mặc dù sau lưng em chỉ là 1 bức tường ko hề có loa.
P/S: ở đây em nói về dàn âm thanh trong 1 phòng nhõ chứ ko nói tới các rap chiếu phim sức chứa hàng trăm người
http://www.bose.com/controller?url=/shop_online/home_theater/21channel_systems/index.jsp

Đây là link chỉ cần loa 2.1 để làm home theater của Bose

Hạng B1
18/12/09
54
0
6

Cám ơn bác đã thông tin tẹo nhá

Hạng C
31/8/08
531
159
43

Có một thực tế mà một số AE bị mắc phải là không sử dụng được hết các tính năng của máy phát (đầu đĩa), hầu hết màn hình hiển thị là tiếng Anh nên AE mù tiếng Anh chỉ còn biết mò và không phát hiện hết các hổ trợ của đầu đĩa, cứ nghĩ âm thanh không hay là do đầu đĩa kém (nhưng không biết kém cái gì) hay loa dở để rồi lo đi đầu tư mất tiền mà không dùng hết.
Tất nhiên, những AE thật sự đam mê và hiểu biết về hệ thống âm thanh trên xe thì tôi không dám đề cập.
Ngày tôi đi xem xe, anh chủ cũ bảo nhạc hơi dở do xe cũ, nếu em thay mấy cái loa thì nó sẽ hay hơn. Vì lúc đấy tôi chưa thật sự quan tâm lắm về hệ thống âm thanh nên cũng không hỏi nhiều. Hôm mang xe đến anh thợ điện tử, sau một hồi chỉnh trên đầu đĩa, âm thanh nghe khá hay, trép, bass đầy đủ. Thế là tôi phát hiện ra điều này và hôm nay tham gia cùng các bác.
Mong các bác thông cảm!

Hạng D
14/1/11
1.324
7.327
113

- Có cách nào độ loa SUF vi tính thành SUF xe hơi được không? Vì một cái SUF thường giá 4-5tr trong khi SUF vi tính chưa đến 1 tr mà Bass nghe không thua kém.

Hạng F
11/12/06
7.284
23.222
113

Soitoc nói:
- Có cách nào độ loa SUF vi tính thành SUF xe hơi được không? Vì một cái SUF thường giá 4-5tr trong khi SUF vi tính chưa đến 1 tr mà Bass nghe không thua kém.
Quá dễ, bác tham khảo bài độ loa sub bên thớt mazda của em, sub vi tính cũng tương tự như sub điện Yamaha của em thôi, bác ra bác Diệu nhờ thợ câu dây AV + nguồn ra phía sau........là xong, nhưng sub vi tính em nghĩ đánh không khỏe đâu nhe bác. Chúc bác thành công

Hạng B2
9/6/10
199
14
18
51
Thegioiauto.

Nghe bác lý giải mới sáng ra nhều điều ... kỹ thuật âm thanh phức tạp quá nhỉ