Hạng D
10/8/10
2.610
516
113
Q1 - Tp.HCM
@minde: Mấy bạn Ford đang khuyến mãi mạnh cho EcoSport titanum 1.5 AT kìa. Giá chưa deal có 620tr thoy. Bác Minde quất lun đê rồi cho ae biết AT nó nguy hỉm như thế nào.

Mà trong box Su thì bàn về Su tí. Sau khi nghiên cứu về giá và tính năng thì công nhân phải cá tính giống mấy anh chàng trong TVC của Vitara thì mới nghĩ đến việc cưới em nó.

• Like
Reactions: pxtanh
Hạng C
11/3/11
951
456
63
Thấy bác minde nói cũng hợp ý em.
Nếu chạy bình thường, AT sướng hơn, nhẹ nhàng hơn.
Nhưng một khi đã xảy ra sai lầm thì không ai nói được mình luôn tỉnh táo để xử lý được.
Nên khi so sánh, xảy ra sai lầm thì với MT ít xảy ra sự cố hơn, nhờ có cái bàn đạp li hợp (chân côn).
Vì thế, trước đây khi hoàn toàn xe MT thì chúng ta ít nghe nói xe "điên" giữa phố. Bây giờ thì nghe và thấy nhiều hơn.
Bản thân em khi chạy xe AT, lúc thắng, tay lúc nào cũng nắm thắng tay, phòng ngừa sai lầm xảy ra.
Chỉ là ý kiến cá nhân. Mạn đàm chút xíu....

• Like
Reactions: BCBT
Hạng B2
2/11/14
186
213
43
xe điên chỉ xảy ra khi tài xế đang quen MT chạy sang AT, hoặc mới biết chạy AT, khi đã quen AT thì em tin rằng ko có xe điên, vì AT ko có thói quen trả mo (N), cái tay phải ko cần sử dụng cần số thì chân trái cũng ko cần đạp ly hợp,
các Bác có để ý rằng bác tài nào có thói quen tay phải chân trái như thế thì côn khá nặng , chân trái khá nặng nên khi quen đạp nhầm chân ga cũng mạnh như đạp côn, dẫn đến khi chuyển sang AT ăn chắc 95% là xe điên, nếu ai lái quen thì không bao giờ xe bị điên vì thả được chân ga thì bỏ sang chân thắng ngay rồi không bị ỷ lại cái chân trái và số mo nên xe ko điên được
nếu không tin các Bác có thể thí nghiệm và thực hành thói quen chân trái, tay phải

kết luận: xe điên là do con người chủ quan, gọi nôm na là "chân lộn chuồng", ko tin các Bác cứ hỏi những Bác đang lái AT cứ lái xe điên xem họ có lái được ko? em tin rằng ko lái được vì chân phải ko lộn chuồng

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
11/3/11
951
456
63
xe điên chỉ xảy ra khi tài xế đang quen MT chạy sang AT, hoặc mới biết chạy AT, khi đã quen AT thì em tin rằng ko có xe điên, vì AT ko có thói quen trả mo (N), cái tay phải ko cần sử dụng cần số thì chân trái cũng ko cần đạp ly hợp,
các Bác có để ý rằng bác tài nào có thói quen tay phải chân trái như thế thì côn khá nặng , chân trái khá nặng nên khi quen đạp nhầm chân ga cũng mạnh như đạp côn, dẫn đến khi chuyển sang AT ăn chắc 95% là xe điên, nếu ai lái quen thì không bao giờ xe bị điên vì thả được chân ga thì bỏ sang chân thắng ngay rồi không bị ỷ lại cái chân trái và số mo nên xe ko điên được
nếu không tin các Bác có thể thí nghiệm và thực hành thói quen chân trái, tay phải

kết luận: xe điên là do con người chủ quan, gọi nôm na là "chân lộn chuồng", ko tin các Bác cứ hỏi những Bác đang lái AT cứ lái xe điên xem họ có lái được ko? em tin rằng ko lái được vì chân phải ko lộn chuồng

Có ai đạp thắng bằng chân trái đâu bác. Mà nếu chân trái có đáp thắng thì không bao giờ đưa chân trái sang phải được để mà đạp nhầm chân ga....
Bác nhầm rồi. Đạp nhầm chỉ có do 1 chân thôi phải thôi bác.

• Like
Reactions: fiatsaigon
Hạng B2
2/11/14
186
213
43
Có ai đạp thắng bằng chân trái đâu bác. Mà nếu chân trái có đáp thắng thì không bao giờ đưa chân trái sang phải được để mà đạp nhầm chân ga....
Bác nhầm rồi. Đạp nhầm chỉ có do 1 chân thôi phải thôi bác.

em ko nhầm đâu, chắc Bác chưa chạy quen AT? em đã từng gặp trường hợp thực tế 2 người bạn chơi chân trái là thắng, chân phải là ga trên xe AT, trường hợp thứ 3 thì đỡ hơn nhưng hay có thói quen gạt cần số về mo (N) khi về gần ngã tư
thế nên em ko dám bao giờ cho mượn xe nữa, may là em nhanh trí kéo luôn thắng tay chứ ko bây giờ em ngồi khám bóc lịch chung với tài xế đó rồi
nói chung giống như USA vậy đó, cho mượn vợ được chứ ko cho mượn xe, vì ko ai đi tù thay mình cả

Hạng C
11/3/11
951
456
63
em ko nhầm đâu, chắc Bác chưa chạy quen AT? em đã từng gặp trường hợp thực tế 2 người bạn chơi chân trái là thắng, chân phải là ga trên xe AT, trường hợp thứ 3 thì đỡ hơn nhưng hay có thói quen gạt cần số về mo (N) khi về gần ngã tư
thế nên em ko dám bao giờ cho mượn xe nữa, may là em nhanh trí kéo luôn thắng tay chứ ko bây giờ em ngồi khám bóc lịch chung với tài xế đó rồi
nói chung giống như USA vậy đó, cho mượn vợ được chứ ko cho mượn xe, vì ko ai đi tù thay mình cả
Đúng là người bạn của bác cơ bản chạy xe sai rồi. May mắn cho bác, với em cũng vậy, không cho mượn xe nếu người đủ bằng.

• Like
Reactions: gv
Hạng B2
2/11/14
186
213
43
Vậy mới nói MT an toan hơn AT.
Ke.. Ke ...

xạo quá, ai nói Bác là chắc ăn hơn? thế cái vụ xe taxi đâm liên hoàn ở Hà nội là MT đó, vậy sao nó ko đạp côn chi? hay nó thích đâm rồi nhảy cầu ah,MT vẫn ko an toàn hơn đâu?
em thấy chỉ mỗi Bác Minde thích đi MT thôi, hiện nay 85% xe sản xuất ra ko còn MT nữa đâu Bác ah, Bác đi xem triển lãm Q7 cũng thấy đó toàn AT ko

Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113
MT hay AT?
Canon hay Nikon?
Honda hay Toyota?
Nhựt Bổn hay Hàn Xẻng?

Không ai có câu trả lời thuyết phục!
Tất cả đều do con người tạo ra!
Tất cả đều do con người điều khiển!

Vậy nên đừng đổ vấy cho thiết bị mà hãy rèn luyện kỹ năng cho thật nhuần nhuyễn, sao cho nó biến từ hành vi (lặp di lặp lại) sang phản xạ có điều kiện (do rèn luyện mà có), tích luỹ chuỗi phản xạ có điều kiện để trở thành thói quen. Lúc đó AT hay MT cũng an toàn như nhau!

• Like
Reactions: gv and buitamhoan