Hạng D
23/6/13
1.887
4.890
113
Bên Tây thiếu gì ông bà lão sốg trong mấy căn nhà mấy triệu đô nhưng mỗi tháng vẫn lãnh tièn chính phủ sống bác!?

Các bác sao thích nghĩ những case vậy chỉ có ở VN nhỉ?
V đề đó là ng già về hưu. K so sánh đc với dân vịt độ tuổi lđ làm cong đít đc nhiêu đó.

Rất ng ng quen lối sống cũ nêm dù triệu đô vẫn sống kham khổ lắm.nói dại chứ lỡ chiến tranh hay gì thì.. cát bụi về với cát bụi. K biết phân chia ts ra hưỡng cho sướng thằng ng

Hạng C
7/10/19
543
912
93
38
Thuế nhà đất 1% là phổ biến ở Mỹ mà anh, thậm chí có nơi tới 3%. Nhà bạn mình ở Texas khoảng xấp xỉ 300K, nó nói VC nó 1 năm đóng thuế khoảng 6K, thuế liên bang và tiểu bang.
Mình tin ở VN chuyện thuế này còn lâu, vì sự ổn định hệ thống tài chính, ngân hàng.
Mình nhìn TQ, HK, Singapore, Nhật, Hàn, Thái, Phi... đều thấy, chả nhà đâu rẻ cả.
em cũng nghĩ như bác.
Chỉ là ý kiến để mọi người dự phòng. Không nên dồn hết vô bđs.
Đầu tư vô con cái cho nó có cái nghề , chứ dồn hết vô bđs để dành cho con mai mốt nó ra cái thuế tài sản với thuế nhà là ăn cám.
thằng Thái Lan thì ko bao giờ nó có thuế này vì Hoàng Gia nắm nhiều đất nhất đánh vài đời là ko còn vua nữa.

• Like
Reactions: buffet
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Ờ, chú sống ở Tây lâu năm. Chú nói thế thì anh biết thế, hố hố

Mịa, tài sản cả triệu đô mà làm đơn xin ăn welfare thì có chó nó duyệt nhé chú!
Xin đọc kỹ lại đi chị 6 phét, đọc còn ko kỹ mà đi ý kiến ý cò. Ở nhà triệu $ thì thất nghiệp vẫn lãnh tiền đều nhé chị. Chỉ có thất nghiệp là không mua đuược nhà triệu $ thôi.
Chị chưa thấy bên Tây làm nail trốn thuế, ăn thêm tiền thất nghiệp nhưng vẫn có nhà àh?? :rolleyes::eek::rolleyes::eek:

Bên Tây thiếu gì ông bà lão sốg trong mấy căn nhà mấy triệu đô nhưng mỗi tháng vẫn lãnh tièn chính phủ sống bác!?

Các bác sao thích nghĩ những case vậy chỉ có ở VN nhỉ?

• Like
Reactions: TLTX
Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
V đề đó là ng già về hưu. K so sánh đc với dân vịt độ tuổi lđ làm cong đít đc nhiêu đó.

Rất ng ng quen lối sống cũ nêm dù triệu đô vẫn sống kham khổ lắm.nói dại chứ lỡ chiến tranh hay gì thì.. cát bụi về với cát bụi. K biết phân chia ts ra hưỡng cho sướng thằng ng
Khu mình sống là khu Malvern ở Melbourne, khu đó giá nhà khoảng 2-3tr$.

Rất nhiều người già không có tiền, đi xe cũ bla bla...

Khi mình thắc mắc thì họ nói ngày xưa khu này chưa phát triển, họ mua ở, sau này khu này phát triển lên thành vài triệu thì xung quanh mới có di dân triệu phú vào.

Y như người Việt mua lâu, sau đó người giàu mới vào mua lại và ở vậy, nhưng thật chất tài sản họ tăng ko có nghĩa thu nhập họ tăng. Họ vẫn thuộc diện nghèo, chỉ có tài sản là có giá trị.

Hạng D
26/8/05
3.937
22.863
133
em cũng nghĩ như bác.
Chỉ là ý kiến để mọi người dự phòng. Không nên dồn hết vô bđs.
Đầu tư vô con cái cho nó có cái nghề , chứ dồn hết vô bđs để dành cho con mai mốt nó ra cái thuế tài sản với thuế nhà là ăn cám.
thằng Thái Lan thì ko bao giờ nó có thuế này vì Hoàng Gia nắm nhiều đất nhất đánh vài đời là ko còn vua nữa.
Mình từng nghĩ, đến 1 lúc nào, sẽ phải thu thuế sử dụng BĐS, vì đây là nguồn thu rất lớn và bền vững. Tỷ trọng thuế trực thu phải tăng để bù cho thuế gián thu theo lộ trình giảm.
Nhưng, khi nào chuyện này xảy ra. Turning time rất quan trọng. Nó lập tức thay đổi giá trị BĐS và tạo xáo trộn cho hệ thống tài chính. Hơn nữa, tình trạng người thu nhập thấp nhưng nhà triệu đô xứ ta nhiều, họ không đủ khả năng đóng thuế.
Nên, đã mấy lần nâng lên đặt xuống, vụ thuế này. Đánh thế nào, đánh bao nhiêu, căn nhà thứ 2 hay theo hạn mức... vẫn chưa chốt được.
Một sắc thuế khác là thuế thừa kế, vẫn chưa được đề cập. Cái này mà đánh mới chết nè.
Mình nhìn sang TQ, HK và cho rằng, nếu tình trạng di cư về các thành phố phát triển vẫn nóng, thì dù có thuế, BĐS vẫn sẽ tăng.

• Like
Reactions: pzeloch
Hạng B1
24/6/18
70
51
20
Khu mình sống là khu Malvern ở Melbourne, khu đó giá nhà khoảng 2-3tr$.

Rất nhiều người già không có tiền, đi xe cũ bla bla...

Khi mình thắc mắc thì họ nói ngày xưa khu này chưa phát triển, họ mua ở, sau này khu này phát triển lên thành vài triệu thì xung quanh mới có di dân triệu phú vào.

Y như người Việt mua lâu, sau đó người giàu mới vào mua lại và ở vậy, nhưng thật chất tài sản họ tăng ko có nghĩa thu nhập họ tăng. Họ vẫn thuộc diện nghèo, chỉ có tài sản là có giá trị.
Giống bên Cali quá bác

Hạng B1
24/6/18
70
51
20
Mình từng nghĩ, đến 1 lúc nào, sẽ phải thu thuế sử dụng BĐS, vì đây là nguồn thu rất lớn và bền vững. Tỷ trọng thuế trực thu phải tăng để bù cho thuế gián thu theo lộ trình giảm.
Nhưng, khi nào chuyện này xảy ra. Turning time rất quan trọng. Nó lập tức thay đổi giá trị BĐS và tạo xáo trộn cho hệ thống tài chính. Hơn nữa, tình trạng người thu nhập thấp nhưng nhà triệu đô xứ ta nhiều, họ không đủ khả năng đóng thuế.
Nên, đã mấy lần nâng lên đặt xuống, vụ thuế này. Đánh thế nào, đánh bao nhiêu, căn nhà thứ 2 hay theo hạn mức... vẫn chưa chốt được.
Một sắc thuế khác là thuế thừa kế, vẫn chưa được đề cập. Cái này mà đánh mới chết nè.
Mình nhìn sang TQ, HK và cho rằng, nếu tình trạng di cư về các thành phố phát triển vẫn nóng, thì dù có thuế, BĐS vẫn sẽ tăng.
Đóng thuế trên giá nhà nước mà bác, làm gì có nhiều nhà triệu đô

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Biểu giá đất sẽ từ từ tăng bác.
Q2 mới tăng có 5tr5, tính ra bằng giá của 20 năm trước....

Vậy vị chi 20 năm sau mới bằng giá bây giờ! Em chấp luôn! :rolleyes:

Người sau này càng ngày càng khó mua nhà!