Hạng B1
24/6/18
70
51
20
1ha là ví dụ thôi, lúc đó bds to tiền lại mắc...
em hiểu mà bác, nếu bác coi BDS là nơi giữ tiền thì là vậy, còn nếu xem nó là chỗ đầu tư kiếm tiền thì sẽ không được dễ dàng nữa.

12/10/07
2.646
10.496
113
Chủ họ đóng cứ cho đóng, mình cứ giữ lại tiền dư dư 1 chút là ok. Nếu họ đóng xong giao cho mình giấy thì m trả lại tiền hết.
Nếu k m lấy tiền đó tự ra khai đóng luôn, rồi xách giấy về đưa cho họ nếu cần.

Bác nghĩ vậy mà gặp mấy anh chủ đất thừa tiền nhưng thiếu thời gian là bác khổ lắm. Tôi thì cứ thích tự đi đóng cho chắc.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Đánh thuế nhà thứ 2 là bất hợp lý ! mà phải theo tổng giá tài sản trước khi mua hoặc theo gì đó.
Giá tài sản đc tính dựa theo trước bạ mua bán trước đó hoặc giá sàn nhà nước sum lại ra. Căn cứ theo barem những căn đang có, kiểu như tính tiền điện lũy tiến vậy.

Chứ đánh theo căn 1 2 thì vô hình chung mấy anh em gom vô 1 nhà to mấy hecta thì bõ mạng.
Mình nghĩ chỉ thu cái này khi bên bán bán ra.

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Thủ đoạn lừa đảo cũ nhưng rất lợi hại, rất khó né tránh: Làm giả sổ đỏ để bán đất (nhưng không bán) mà chỉ nhận cọc rồi bỏ trốn thôi.
Nếu sổ giả hoàn toàn thì còn có thể phát hiện trước khi đặt cọc qua phòng tài nguyên môi trường; chứ sổ copy từ sổ chính thì người đi đặt cọc bó tay không có cách nào kiểm tra được!?
Mà thường bọn lừa đảo này tạo ra 1 kịch bản cần tiền bán gấp giá rẻ hơn thị trường nên hối thúc khách đặt cọc nhanh và đặt nhiều. Khách dễ bị lừa nếu tham rẻ

Hạng C
20/2/09
530
173
43
www.otosaigon.com
Chào các bác,
như em đã hỏi các bác trong topic này, em thích căn hộ ở Q7 và định mua nhưng giấy tờ hơi phức tạp như sau:
  • Chủ nhà đang định cư ở Mỹ: đã ly hôn lần 1 và có chồng lần 2, cả 2VC đang sống ở Mỹ.
  • Giao sổ đỏ cho anh trai ở VN giữ.
  • Làm HĐ ủy quyền cho anh trai toàn quyền bán. HĐ này làm tại lãnh sự quán VN ở Mỹ. HĐUQ chỉ có vợ ủy quyền.
  • Có giấy cam kết về tài sản của chồng hiện tại không tranh chấp căn nhà này.
Bên công chứng tư thì họ đồng ý công chứng HĐMB với giấy tờ đang có, nhưng em yêu cầu lên phòng CC số 1 thì họ bắt phải bổ sung thêm:
  1. HĐUQ phải có chữ ký trên từng trang của người ủy quyền (hiện tại chỉ có đóng giấu giáp lai).
  2. Phải có giấy đăng ký kết hôn hoặc chứng nhận độc thân.
ở mục 2 thì chủ nhà định nhờ người nhà làm giấy chứng nhận độc thân ở VN.
nhờ các bác tư vấn giúp:
  1. bỏ qua họ làm cách nào mới có giấy chứng nhận độc thân, nếu có giấy chứng nhận độc thân thì em mua nhà này có rủi ro gì không các bác?
  2. nếu sau này có tranh chấp mà xác nhận được chủ nhà đang có chồng mà lại làm giấy độc thân thì ai chịu trách nhiệm ạ?
  3. hoặc nếu em làm HĐMB ở phòng CC tư với những giấy tờ hiện tại thì có được ko?
xin cảm ơn các bác trước!

Chỉnh sửa cuối:
25/2/13
1.085
10.252
113
Chào các bác,
như em đã hỏi các bác trong topic này, em thích căn hộ ở Q7 và định mua nhưng giấy tờ hơi phức tạp như sau:
  • Chủ nhà đang định cư ở Mỹ: đã ly hôn lần 1 và có chồng lần 2, cả 2VC đang sống ở Mỹ.
  • Giao sổ đỏ cho anh trai ở VN giữ.
  • Làm HĐ ủy quyền cho anh trai toàn quyền bán. HĐ này làm tại lãnh sự quán VN ở Mỹ. HĐUQ chỉ có vợ ủy quyền.
  • Có giấy cam kết về tài sản của chồng hiện tại không tranh chấp căn nhà này.
Bên công chứng tư thì họ đồng ý công chứng HĐMB với giấy tờ đang có, nhưng em yêu cầu lên phòng CC số 1 thì họ bắt phải bổ sung thêm:
  1. HĐUQ phải có chữ ký trên từng trang của người ủy quyền (hiện tại chỉ có đóng giấu giáp lai).
  2. Phải có giấy đăng ký kết hôn hoặc chứng nhận độc thân.
ở mục 2 thì chủ nhà định nhờ người nhà làm giấy chứng nhận độc thân ở VN.
nhờ các bác tư vấn giúp:
  1. bỏ qua họ làm cách nào mới có giấy chứng nhận độc thân, nếu có giấy chứng nhận độc thân thì em mua nhà này có rủi ro gì không các bác?
  2. nếu sau này có tranh chấp mà xác nhận được chủ nhà đang có chồng mà lại làm giấy độc thân thì ai chịu trách nhiệm ạ?
  3. hoặc nếu em làm HĐMB ở phòng CC tư với những giấy tờ hiện tại thì có được ko?
xin cảm ơn các bác trước!
Làm công chứng tư ok. Chỉ sợ bị lừa đảo, nếu đúng người thật việc thật thì có HD công chứng xong đi đăng bộ bình thường.

Hạng B2
24/7/19
132
161
43
40
Cơ quan thuế làm chưa đúng luật, nhưng ở cái thế lỡ cưỡi trên lưng cọp của người mua thế kia thì bắt buộc phải đóng dùm đi thôi.