Hạng D
13/4/16
1.901
3.065
113
Hồ Chí Minh
quangcaosanpham.com
Nếu khai thấp khi đăng bộ thì hồ sơ chuyển qua thuế, thuế trả hồ sơ lại và mình phải hủy công chứng mua bán sau đó công chứng lại giá kê phải cao, lúc đó người bán ẩm tiền xong kg chịu ra làm lại thì lại khổ cho cả hai

Hạng D
13/4/16
1.901
3.065
113
Hồ Chí Minh
quangcaosanpham.com
Cách đây 1 tháng mình có ghé phòng công chứng số 5 nhân viên công chứng tư vấn nói có những hồ sơ mua bán công chứng 5-6 lần mà chưa đăng bộ được vì kê thấp, còn họ nói nếu cải lại bên thuế thì họ chuyển sang công an điều tra khởi tố trốn thuế

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
23/6/13
1.881
4.863
113
Cái khó bây giờ người bán muốn khai thấp, còn người mua muốn khai gần đúng nhưng người bán không đồng ý, khi công chứng thì người bán đòi thanh toán hết, bây giờ khả năn trả lại hồ sơ khi đăng bộ rất cao vì khai thấp
Cách đây mấy tháng m mua 1 căm của ng bán là miễn thuế nên khai giá cao như giá bán luôn. Giá này đc ghi luôn trên tờ trước bạ mới. Sau này m bán lại mà khai thấp xuống sợ...

Diamond Hand
7/10/11
572
9.166
93
Giữa năm e có bán đất ở Củ Chi. Do đất CLN nên ghi giá bán 200tr , mọi thứ vẫn ok ko vướng gì (do khi mua chỉ ghi giá 150tr, giá sau cao hơn giá trước nên hợp lý)
e nghĩ nếu đất thổ cư (hoặc nhà) thì ko nên ghi quá thấp (chính xác % bao nhiêu thì cũng tùy địa phương), nhưng ko nên quá sát khung giá nhà nước.
Và có 1 điều e nghĩ đó là giá sau buộc phải cao hơn giá trước, nếu thấp hơn thì bên thuế chắc sẽ khó chấp nhận.
Như a @thefarmer đã khai giá cao như vậy rồi thì sau này a bán buộc phải ghi giá bằng hoặc cao hơn cái giá này, chứ khai thấp là chắc chắn ko xong.

Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Haiz tình hình vậy phải thuong luong 5 5 voi chủ nhà chịu phần thuế đó chứ ko thôi lại rắc rối

Hạng B2
8/5/09
224
493
63
Haiz tình hình vậy phải thuong luong 5 5 voi chủ nhà chịu phần thuế đó chứ ko thôi lại rắc rối
Có lẽ mình may, lần mua đất thì người bán rất đàng hoàng chủ động khai đúng giá, đóng đủ thuế. Lần mình bán căn hộ thì người mua (chịu tất cả các khoản thuế phí theo thỏa thuận với mình do mình sang không chênh) lúc đầu cũng định khai thấp, nhưng công chứng và mình không chịu bắt phải the giá hợp đồng mua bán. Trước giờ chỉ có 2 phi vụ này thôi

Hạng B2
16/10/16
221
292
63
Giữa năm e có bán đất ở Củ Chi. Do đất CLN nên ghi giá bán 200tr , mọi thứ vẫn ok ko vướng gì (do khi mua chỉ ghi giá 150tr, giá sau cao hơn giá trước nên hợp lý)
e nghĩ nếu đất thổ cư (hoặc nhà) thì ko nên ghi quá thấp (chính xác % bao nhiêu thì cũng tùy địa phương), nhưng ko nên quá sát khung giá nhà nước.
Và có 1 điều e nghĩ đó là giá sau buộc phải cao hơn giá trước, nếu thấp hơn thì bên thuế chắc sẽ khó chấp nhận.
Như a @thefarmer đã khai giá cao như vậy rồi thì sau này a bán buộc phải ghi giá bằng hoặc cao hơn cái giá này, chứ khai thấp là chắc chắn ko xong.
Cái này không hẳn, bất động sản có lên có xuống, có những thời kì đóng băng thì bán cắt lỗ đầy ra, làm sao yêu cầu mua bất động sản bán bao giờ cũng lời để phải ghi giá bán cao hơn đc.