Hạng B2
27/4/20
374
1.738
93
Gắt nhỉ chắc phải khai 70% quá...
Quan trọng là bắt thóp được mình, trước đây thì có trả lại cái tờ khai thuế đúng khung nhà nước... Giờ thì chỉ có kêu lên nói chuyện xem cà phê hay là gửi HS cho CA điều tra...

Hoặc ký thêm cái phụ lục hợp đồng, nhưng giờ hết dám ký do VPCC không dám ký lúc không có sổ nữa... (trước đây bỏ tiền vào là có thể cho qua được) Giờ bị phạt cao quá hết dám. Mà lúc đó đã nộp sổ để chờ thuế rồi thì sổ đâu mà ký phụ lục nữa...

Cái này gọi là đón đầu Nghị Định :D

ps: đang thử thêm 1 pha mua gần 3b khai 1/3 xem như thế nào...

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
Cách đây mấy tháng m mua 1 căm của ng bán là miễn thuế nên khai giá cao như giá bán luôn. Giá này đc ghi luôn trên tờ trước bạ mới. Sau này m bán lại mà khai thấp xuống sợ...
khai thấp hơn nhưng đừng quá thấp, nếu hỏi thì làm giải trình abc vì cần tiền chữa bệnh cho bồ nhí....em vẫn làm cho khách vậy đó bác,

• Love
Reactions: thefarmer
Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
Bình Tân trả hồ sơ hàng loạt...

sold 3b -- khai 500m -- 18tr cafe thì qua luôn

Cuối cùng làm ly cf 18tr để cầm tờ TTB 500m

:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
18 chai thì căng quá bác, phí làm cho khách có 20 chai (khu vực Thủ Đức, Bình Thạnh, Phú Nhuận) Quận khác thì tùy theo quan hệ có tốt ko nữa. Tóm lại, nếu làm giấy tờ nhà đất chuyên Quận nào sẽ có quan hệ rất tốt với VPĐK đất đai Quận đó, hầu như biết nhau hết, nên mình tư vấn cho khách và nên tham khảo trước với bên thuế, VPĐK đất đai quận đó. Hơn nữa nếu công chứng viên nhiều kinh nghiệm cũng biết chính xác mức khách khai có khả năng bị trả hồ sơ hay ok. Trường hợp bên bán cứ khăng khăng khai giá thấp để né TNCN thì nếu bị trả hồ sơ và phát sinh chi phí lót tay thì bên bán chịu.

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
em cũng định mua căn chung cư cũ giá khoảng 6ty, em cũng muốn kê đúng giá, nhưng chủ chưa chịu, vậy kê khoảng bao nhiêu thì không bị trả hồ sơ vậy các bác?
Trường hợp của bác, khi công chứng bác nên giữ lại 5-10% khi nào đăng bộ nhận sổ xong mới thanh toán. Trường hợp chủ nhà cứ khăng khăng khai thấp thì khi bị trả hồ sơ là lỗi bên bán, ko phải của bác. Phát sinh chi phí abc họ phải chịu, bác đưa vào hợp đồng mua bán (bản công chứng giành cho chủ nhà và bên mua). chủ nhà muốn lấy tiền hết, nên bác sẽ an toàn. Nếu khai thì 70% giá trị mua bán là ngưỡng an toàn.

Hạng C
20/2/09
530
173
43
www.otosaigon.com
Trường hợp của bác, khi công chứng bác nên giữ lại 5-10% khi nào đăng bộ nhận sổ xong mới thanh toán. Trường hợp chủ nhà cứ khăng khăng khai thấp thì khi bị trả hồ sơ là lỗi bên bán, ko phải của bác. Phát sinh chi phí abc họ phải chịu, bác đưa vào hợp đồng mua bán (bản công chứng giành cho chủ nhà và bên mua). chủ nhà muốn lấy tiền hết, nên bác sẽ an toàn. Nếu khai thì 70% giá trị mua bán là ngưỡng an toàn.
Cảm ơn bác đã tư vấn.
vậy khi mua bán sẽ làm 2 HĐ hả bác: 1 để sang tên, 1 để bảo vệ mình. và cả 2HĐ công chứng cùng 1 lúc, 1 chỗ được không bác?

Hạng B2
1/10/20
360
305
63
Quận Phú Nhuận
dichvubds.com
Cảm ơn bác đã tư vấn.
vậy khi mua bán sẽ làm 2 HĐ hả bác: 1 để sang tên, 1 để bảo vệ mình. và cả 2HĐ công chứng cùng 1 lúc, 1 chỗ được không bác?
Dạ, về công chứng HĐ mua bán sẽ như thế này:
  1. HĐ mua bán để đăng bộ, khai thuế(khai giá thấp)
  2. HĐ mua bán để vay ngân hàng khai giá cao hơn để khi thẩm định vay 70% là vừa mức nếu bác vay.
  3. HĐ công chứng giá trị thực tế giữa bác và chủ nhà(cái này bác và chủ nhà lưu).
Trường hợp bác
Công chứng tư nên dễ, công chứng cùng lúc 3 HĐ riêng. cứ yêu cầu bên công chứng sẽ làm ngay cho bác mà.
Trong hợp đồng đặt cọc bác nhớ nói bên môi giới note thỏa thuận này vào.

• Like
Reactions: binbin93