Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
25/6/09
1.674
10.131
113
Re:Em mua nhà, nhưng người bán không đóng thuế thu nhập cá nhân, làm sao giải quyết hồ sơ.

Thường thì sau khi ra công chứng, người mua giữ lại 10% số tiền. Ai lại trả hết thì giờ cũng khó mà đòi được. Em nói thật, người bán mà tử tế thì đã không lươn khươn thế.

Hạng B2
5/3/12
154
26
28
Ho Chi Minh
Re:Em mua nhà, nhưng người bán không đóng thuế thu nhập cá nhân, làm sao giải quyết hồ sơ.

VuSao95 nói:
Theo thông lệ thì bên bán đóng thuế thu nhập cá nhân, nhưng nếu bên mua đóng cũng được; tóm lại bên nào đóng cũng được.

I. Luật Thuế TNCN:

1. Theo khái niệm thì thuế TNCN là "khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp một phần tiền lương hoặc từ các nguồn thu nhập khác vào ngân sách nhà nước".

2. Theo khoản 01 Điều 02 quy định về đối tượng nộp thuế:

"<span style=""color: #0000ff;"">Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 </span>của Luật này phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam và cá nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế quy định tại Điều 3 của Luật này phát sinh trong lãnh thổ Việt Nam."

3. Theo khoản 05 Điều 03 quy định về các khoản thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản chịu thuế :

- Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất;
- Thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở;
- Thu nhập từ chuyển nhượng quyền thuê đất, thuê mặt nước;
- Các khoản thu nhập khác nhận được từ chuyển nhượng bất động sản.

II. Thuế trước bạ:

1. Theo khái niệm về thuế trước bạ thì "lệ phí trước bạ là một loại tiền mà người có tài sản phải nộp khi đăng ký quyền sở hữu."

2. Theo Điều 03 quy định về người nộp lệ phí trước bạ:

"Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền,..."

Vậy nên nếu bên Mua và bên Bán không có thảo thuận khác về việc quy định người phải đóng các khoản thuế (thuế TNCN, thuế trước bạ) thì theo luật:

Người bán -> Nộp thuế TNCN

Người mua -> Nộp thuế trước bạ

Last edited by a moderator:
Hạng B2
6/11/12
455
6.166
93
37
Nghệ An

saophuongnam nói:
VuSao95 nói:
Mới ra công chứng xong mà bác đã giao hết tiền cho bên bán thì toi rồi. Bây giờ chịu bỏ tiền túi ra đóng thuế thu nhận cho người bán thôi; còn không thì năn nỉ, thuê xã hội đen hoặc ra tòa...
Thì công chứng xong cũng có giữ lại ít tiền, sau nghe bên bán than thở quá nên cũng trả hết cho họ. Đến khi lên quận làm hồ sơ thì dính đến thuế, bây giờ bên bán chắc có ý trốn luôn thuế. Luật có quy định cơ quan thuế có quyền ách hồ sơ lại không bác? Bây giờ xin đóng thuế trước bạ mà cũng không được, em không rõ quy định ở đâu ra, hay chỉ là lệ thôi?
Em đọc rút kinh nghiệm. Bác saophuongnam đúng là tốt bụng quá mà. Haizz!

Hạng B2
14/6/09
411
4
18
48

Nghe các bác khuyên chắc em làm theo hướng kêu bên bán ra sửa lại hợp đồng, giá trị thấp đi để đóng cho xong. Cù nhầy với bên đó bấy lâu cũng thấy oải rồi. Hic, kinh nghiệm đau thương.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18

saophuongnam nói:
Nghe các bác khuyên chắc em làm theo hướng kêu bên bán ra sửa lại hợp đồng, giá trị thấp đi để đóng cho xong. Cù nhầy với bên đó bấy lâu cũng thấy oải rồi. Hic, kinh nghiệm đau thương.
Ra công chứng rồi sao sửa hợp đồng được bác ?

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn

saophuongnam nói:
Bác mua bán ko có môi giơi dung giua ah?
Trong truong hop nay 20tr cung la so tien lon, bác tim cach noi chuyen voi ben Ban di.
(unikey bi hu, moi nguoi thong cam)

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn

VuSao95 nói:
saophuongnam nói:
Ra công chứng rồi sao sửa hợp đồng được bác ?
CC xong roi, hai ben co the huy neu CA 2 cung ra Huy.

Hạng C
6/3/12
804
451
63

saophuongnam nói:
Em cho rằng Bác quyết như vậy là đúng rồi. Làm việc với chủ nhà lươn khươn, không hiểu luật hoặc thông lệ chung thì mệt mỏi, mất t/g. Quyết cho nhanh, coi như giá có nhỉnh 1 chút xíu. Miễn sao mình ưng cái nhà là quan trọng nhất.

Hạng D
11/1/09
3.654
7.465
113
nơi xa lắm

bác rủ người bác ra huỷ rồi đưa hợp đồng mới họ ko chịu ký thì sao? bác mất luôn toàn bộ số tiền mua nhà thì có. Cẩn thận nha bác.

Tập Lái
29/11/12
9
0
0

- Một là bác và người bán nói chuyện trao đổi phần thuế đó share 50:50
- Hai là bác ôm hết mà đóng (nếu người bán ko chệu)
Như vậy là nhanh nhất và đỡ mất thời gian của bác!

Status
Không mở trả lời sau này.