Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
14/6/09
411
4
18
48
Bác nào rành thủ tục xin chuyển quyền sổ hồng tư vấn giúp em với. Người nhà em mua nhà thuộc quận Bình Tân, hợp đồng công chứng, đã giao tiền hết cho bên bán, bây giờ đi làm thủ tục chuyển quyền sử dụng thì thuế yêu cầu người bán chứng minh căn nhà duy nhất, vì hộ khẩu khác với địa chỉ căn nhà bán. Người bán thì không chứng minh được nhưng cũng không muốn đóng thuế. Cơ quan thuế lấy lý do đó không cho bên mua đóng thuế trước bạ. Vậy cơ quan thuế làm vậy có đúng không ah, em nghĩ nếu người bán trốn thuế thì mắc míu gì đến bên mua, có quy định nào cụ thể trong trường hợp của em không các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/1/09
3.654
7.453
113
nơi xa lắm
Re:Em mua nhà, nhưng người bán không đóng thuế thu nhập cá nhân, làm sao giải quyết hồ sơ.

sao bác ko giữ tiền lại, tối thiểu cũng bằng số tiền thuế, em bán nhà có 1 tỷ rưỡi mà thằng mua nó giữ của em 50 triệu mới đau. Vụ bác em hóng.

Hạng B2
18/2/11
406
4
18
Re:Em mua nhà, nhưng người bán không đóng thuế thu nhập cá nhân, làm sao giải quyết hồ sơ.

Mới ra công chứng xong mà bác đã giao hết tiền cho bên bán thì toi rồi. Bây giờ chịu bỏ tiền túi ra đóng thuế thu nhận cho người bán thôi; còn không thì năn nỉ, thuê xã hội đen hoặc ra tòa...

Hạng B2
14/6/09
411
4
18
48

VuSao95 nói:
Mới ra công chứng xong mà bác đã giao hết tiền cho bên bán thì toi rồi. Bây giờ chịu bỏ tiền túi ra đóng thuế thu nhận cho người bán thôi; còn không thì năn nỉ, thuê xã hội đen hoặc ra tòa...
Thì công chứng xong cũng có giữ lại ít tiền, sau nghe bên bán than thở quá nên cũng trả hết cho họ. Đến khi lên quận làm hồ sơ thì dính đến thuế, bây giờ bên bán chắc có ý trốn luôn thuế. Luật có quy định cơ quan thuế có quyền ách hồ sơ lại không bác? Bây giờ xin đóng thuế trước bạ mà cũng không được, em không rõ quy định ở đâu ra, hay chỉ là lệ thôi?

Hạng D
11/1/09
3.654
7.453
113
nơi xa lắm

Qui định đó bác, khi bên bán ko chứng minh được đó là căn nhà duy nhất thì bên thuế sẽ bắt bác nộp 2 loại thuế, thuế trước bạ + thuế thu nhập cá nhân bên bán. Khi bác đóng 2 loại thuế xong thì lấy biên lai qua + hồ sơ qua uỷ ban đăng bộ. Nếu bên bán chứng minh được đó là căn nhà duy nhất thì bên thuế họ chỉ bắt mình đóng 1 loại thuế trước bạ. Em dự nếu người bán ko chứng minh được và có ý muốn trốn thì bác phải nộp 2 loại thuế thôi, mà trên hợp đồng mua bán giá trị bao nhiêu?

Hạng C
30/12/04
834
67
28
50
MangNhaKinh.vn
www.MangNhaKinh.vn

Thuế TNCN bên bán là 2% (thông thường) bác đóng luôn cho bên bán đi rồi lấy sổ ra, sau đó trừ vào số tiền giữ lại.Quy định bắt buộc phải đóng TNCN và trước bạ 0.5% mới làm sổ tên bác được. Thường thì những việc này bác và bên bán phải thỏa thuận trước khi mua bán và ghi rõ trong HĐ công chứng.
Về việc chứng minh nhà duy nhất, Thuế chỉ cần bên bán làm 1 tờ giấy tự khai và tự cam kết là chỉ có 1 nhà duy nhất, tờ này nộp kèm với tờ khai thuế TNCN và sẽ được miễn giảm hơn 90% thuế TNCN. Tờ cam kết này rất đơn giản nhưng nếu có gian lận khai man thì sẽ bị truy thu và phạt gấp nhiều lần khi Thuế kiểm tra ra là có nhiều hơn 1 nhà.

Hạng B2
14/6/09
411
4
18
48

khaidinh nói:
Thuế TNCN bên bán là 2% (thông thường) bác đóng luôn cho bên bán đi rồi lấy sổ ra, sau đó trừ vào số tiền giữ lại.Quy định bắt buộc phải đóng TNCN và trước bạ 0.5% mới làm sổ tên bác được. Thường thì những việc này bác và bên bán phải thỏa thuận trước khi mua bán và ghi rõ trong HĐ công chứng.
Về việc chứng minh nhà duy nhất, Thuế chỉ cần bên bán làm 1 tờ giấy tự khai và tự cam kết là chỉ có 1 nhà duy nhất, tờ này nộp kèm với tờ khai thuế TNCN và sẽ được miễn giảm hơn 90% thuế TNCN. Tờ cam kết này rất đơn giản nhưng nếu có gian lận khai man thì sẽ bị truy thu và phạt gấp nhiều lần khi Thuế kiểm tra ra là có nhiều hơn 1 nhà.
Thực ra thì bên bán đã làm tờ khai và cam kết, đã ra UB phường nơi có căn nhà bán xác nhận chữ ký, nhưng do hộ khẩu lại ở phường khác, nơi có căn nhà khác đã bán từ lâu, nhưng khổ cái bên bán lại không còn hợp đồng hoặc biên lai thuế của căn trước đây. Thuế yêu cầu bên bán lên làm việc nhưng liên lạ hoài họ cứ khất lần. Em lúng túng quá, trong trường hợp này nếu không có quy định nào khác để làm việc với bên thuế sao bác?

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất

Hí hí , luật dân sự , luật mua bán BĐS ,đăng bộ và trước bạ của mình nó chả giống ai dẫn đến ko cái ngờ u nào giống cái nào . Rỗi em sẽ pot case em lên các bác ngâm cứu .

Hạng B2
18/2/11
406
4
18

Theo thông lệ thì bên bán chịu thuế thu nhập, bên mua đóng lệ phí trước bạ; tuy nhiên còn tùy thuộc vào nội dung hợp đồng mua bán (có thể bên bán đóng hết hoặc ngược lại). Trường hợp của bác, rõ ràng bên bán có ý định không chịu đóng thuế thu nhập và giả khổ giả khó để bác trả hết tiền cho họ. Việc cơ quan thuế không đồng ý thu lệ phí trước bạ khi chưa đóng thuế thu nhập, việc này có đúng quy định hay không thì em không biết.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất

Việc giao dịch chuyển nhượng bất động sản người bán phải nộp thuế thu nhập cá nhân từ việc bán tài sản BĐSvà ng mua đóng trước bạ . Chưa hoàn thành việc này thì cái công chứng đã trước đó cũng chả giải quyết đc v/đ gì về quyền SH tài sản ( trừ 1 cái duy nhất là nó xác thực 2 bên đã có 1 giao dịch dân sự " mua và bán" . Và cho dù việc đóng thuế như nói trên đã xong thì tài sản kia cũng chưa hẳn đã là SH chủ của anh xét trên mặc pháp lý ( mặc dù thực tế nó đã là của anh) ,có nghĩa là giả sử chỗ đó có bị NN giải toả làm 1 cái DA gì đó thì tên CSH đc cập nhật để bồi thường vẫn là người chủ cũ . Thế mới nói cái mục đăng bộ (cập nhật tên CSH vào sổ hồng) là vô cùng cần thiết buộc bên mua phải làm để kết thúc 1 giao dịch mua,bán tài sản BĐS

Status
Không mở trả lời sau này.