Hạng B1
5/2/12
62
60
21
Gia đình mình 4 người (2vc + 2 bé), Lúc đầu cũng lăn tăn nhiều thứ nhưng sau khi lọc lại thì mình làm con hạng A (i10 quốc dân). Về cơ bản thì xe nhỏ gọn nhưng vẫn đủ rộng cho cả gia đình di chuyển, ít hỏng vặt (giới taxi đã chứng minh). Chi phí bảo dưỡng sử dụng thấp. Còn nếu nói cố tí lên hạng B hay xe cũ hạng cao các kiểu mình thấy cũng chả cần vì mục đích chỉ chở gia đình đi nội thành & che nắng mưa thì cứ xe mới mà quất cho đỡ lăn tăn. Ngoài ra theo quan điểm cá nhân, con xe đầu tiên mình sở hữu thì nên là mua xe mới ;)

Hạng B2
4/7/15
223
253
73
41
Mua xe nhỏ quá đi vài năm mau chán, lúc đó mà đổi xe thì lỗ nhiều. Bạn mình đã và đang như vậy, mua cái Morning đc mấy năm, giờ chê nhỏ chật, mà tiếc tiền hụt khi bán, nên vẫn ráng đi mà đầu thì tơ tưởng xe to hơn.

Hạng B2
18/2/21
277
2.231
93
Hoặc là mua cũ hẳn, tìm con cỡ 200-300tr còn lại đầu tư vào việc khác.
Hoặc kiên nhẫn góp thêm mua hẳn con mới rộng rãi cho thoải mái. Thoải mái về tinh thần sẽ tốt cho sức khỏe.

• Like
Reactions: truongthi2525
Tập Lái
26/3/20
9
10
3
38
Chỉ có fadil nhé bạn. Tài chính ổn.
Bạn đừng vác xe cũ nếu chưa kn, có khi vác cục tức về đấy.

• Like
Reactions: SangNguyenM
Hạng B1
30/8/17
98
68
28
44
Có cùng sự quan tâm như chủ thớt nên đã đọc không sót tư vấn nào của mọi người. Thssssss

• Like
Reactions: PMH82
Hạng B1
22/6/20
89
82
18
35
Vậy mình đoán anh ở Quận ngoại thành, làm việc trung tâm SG :) Cái này tùy mindset mỗi người thôi, những đã bỏ ra 4~5 trăm mua xe nhưng chỉ xài vài lần trong tháng/tuần thì làm giãm đi hết 50% giá trị sử dụng của con xe: an toàn, che nắng mưa, bảo vệ sức khỏe, ... :)
Ko. Mình Hà Nội, làm việc ở trung tâm tp. Vốn dĩ đi ô tô đi làm ko phải điều quá to tát, quan trọng là tiện lợi ntn so với xe máy và phù hợp với công việc thôi

• Like
Reactions: nmduc
Tập Lái
16/8/20
8
6
3
33
View attachment 2431132
*Ảnh minh họa
Như tiêu đề, khi số tuổi đã bước sang hàng 3x , có gia đình con cái (1 bé 3 tuổi) thì đã tới lúc mình nghĩ là cần 1 chiếc 4b để phục vụ gia đình. Như lúc này lại đang gặp bài toán nan giải nên nhờ các bác kinh nghiệm tư vấn.
  • Tài chính: nhiều nhất 450tr lăn bánh (±10tr) => Mình không muốn tốn nhiều tiền cho 1 phương tiện di chuyển vì còn nhiều kế hoạch khác
  • Nhu cầu: như đã nói ở trên, 1 chiếc xe che nắng che mưa, đi siêu thị, TTTM (vk ck đi làm bằng xe máy), cuối tuần cả nhà lượn phố, đi về quê (tầm 1-2 tháng/lần) mỗi nơi cách SG chừng khoảng 100km, đi đổi gió VT, ĐL (tầm 2-3 tháng/lần). Không đam mê tốc độ. Dự định sử dụng lâu dài.
  • Loại xe: Số tự động
  • Yêu cầu: an toàn, xe "ăn uống" không quá nhiều (để tiền cho người ăn uống nữa chứ :D),ít hỏng vặt, không cần bảo dưỡng nhiều (gần như đổ xăng vào chạy thôi), không có nhu cầu độ điếc gì cả. Rộng rãi thoải mái càng tốt (vì mình cao 1m8 :rolleyes:). Không quá khắt khe về ngoại hình cũng như nội thất.
  • Ưu tiên xe mới trước, xe cũ thì mình sẽ cân nhắc nhưng cũng tùy duyên.
  • Kế hoạch: dự định sau khi nhận 1 số options từ các bác trên diễn đàn thì sẽ thuê xe lái thử trong ngày để có trải nghiệm chân thật nhất.
Năm mới chúc các bác nhiều súc khỏe, vạn dặm bình an!
Vote Mitsubishi Attrage AT. Ko gì hợp hơn ;)

• Angry
Reactions: Toanle
Hạng D
16/7/20
1.392
861
113
51
450tr có mua được con spark Vi này đâu, mà mua con nhỏ này chạy trong TP đường trung tâm cấm tải thui, chứ đi đường có xe tải , container thì nguy hiểm như đi xe 2B , xe nhỏ xe lớn ko thấy đc, kẹp giữa xe tải thì chết chùm cả nhà

• Angry
Reactions: SangNguyenM
Hạng D
10/4/10
1.344
4.662
113
Cố được attrage thì rộng, bền bỉ ngon rồi, nhưng 450tr ko đủ để lăn bánh attrage số tự động ở thời điểm hiện tại được
bác đi số sàn được thì múc.
còn dư 50 chai đổ xăng, độ xe