Hạng D
21/7/07
1.151
8.914
113
Tháo ron trên khung xe kiểm tra xem còn dấu bấm điện không? Nếu còn y nguyên thì chỉ thay cửa thôi, chưa đụng tới khung xe.

• Like
Reactions: suneo
Hạng B2
28/7/13
309
381
63
Chào các bác, cho em hỏi em có mua 1 chiếc Toyota Vios đời 2020 đã qua sử dụng tại Toyota Đông Sài Gòn. Vì em tin tưởng hãng nên đi mua 1 mình không dẫn thợ theo xem xe, xe mua được 2 tuần em mới phát hiện 1 cánh cửa đã tháo ra và sơn lại, các bác cho em hỏi xe đã tháo cửa ra sơn lại có vấn đề gì ko ạ? nếu bán lại có bị làm khó ko ạ?
"Người mua lầm, người bán không bao giờ lầm", chuyện tin lầm vào người bán không hiếm, bác chủ cũng không nên tự trách.
Bây giờ quan trọng là kiểm tra xem khung gầm có bị tác động sửa chữa gì chưa. Nếu xe không có dấu hiệu bị đâm đụng chỗ nào khác, chỉ tháo cánh cửa sơn lại thì không có gì nghiêm trọng. Nếu keo chỉ của cánh cửa bị sơn lại vẫn còn nguyên thì càng yên tâm. Kiểm tra keo chỉ các cánh cửa, nắp capô v.v... là bước kiểm tra xe cũ cơ bản, nếu bác chủ không để ý trước khi xuống tiền thì hơi ẩu.

Còn nếu xe đã có dấu hiệu đâm đụng, ảnh hưởng đến khung sườn thì đây là chuyện lớn, Không chỉ làm giảm giá trị xe mà còn ảnh hưởng đến hiệu quả vận hành và tâm lý chủ xe. Trường hợp này bác chủ làm việc với đại lý cho ra lẽ. Bác chủ có thể cân nhắc việc yêu cầu đại lý mua lại xe, nếu ngại kiện tụng tranh chấp mất thời gian & tiền bạc.

Hạng B2
11/1/11
118
35
28
xe mình cửa bị trầy xướt sơn cỡ 5cm vô làm bảo hiểm trong hãng thì bảo hiểm bảo phải sơn lại nguyên cánh cho đồng màu, nên nếu sơn lại chỉ do va quẹt nhẹ thì cũng bt.

• Like
Reactions: suneo
Hạng B1
29/7/14
86
72
18
Xe vào Toyota để sơn dậm lại cửa:
1. Không có vết móp : thì không phải tháo để nguyên vậy sơn.
2. Có vết móp : thì phải tháo cửa để gò hoặc làm đồng để trả lại hình dáng ban đầu trước khi sơn.
Việc sơn có 2 cấp độ : Trong Hãng họ tính giá sơn 1/2 cửa hoặc 01 cánh tùy tình trạng sơn.
* Như vậy tháo cửa để sơn là chuyện bình thường trong hãng. Quan trọng Bác chủ kiểm tra xem các dấu hiệu khác như Ron, Keo chỉ, Khung, Độ đồng đều khe hở, tình trạng mở cửa (phát tiếng kêu hoặc cảm giác khác các cánh còn lại).... Nếu mọi thứ bình thường thì không có gì phải lo cả.
Thân!