Tập Lái
30/9/18
4
8
6
42
Mua xe gia đình nên chọn Ford Everest Biturbo hay Subaru Outback Eyesight?

Xin chào cả nhà.

Như tiêu đề, em nhờ mọi người tư vẫn giúp em, em cần mua xe để phục vụ nhu cầu của gia đình. Em chủ yếu loanh quanh trong phố ở SG, thỉnh thoảng chạy về Phan Thiết.

Em tìm hiểu bữa giờ thì đang chấm đc 2 em Ford Everest Biturbo và Subaru Outback Eyesight. Bản thân em thích Su hơn nhưng FE thì lợi thế là 7 chỗ, tuy ko có nhu cầu thường xuyên nhưng lúc cần lại ko có.

Em nhờ cả nhà đã trải nghiệm các dòng xe này tư vấn giúp để em có lựa chọn hợp lý ạ. Đây là con xe đầu tiên của em nên em ko có kinh nghiệm gì trong lĩnh vực này hết.

p/s: các bác đừng tư vấn em chọn Phò tủn nhé, em ko có tới nhu cầu "cao cấp" đó ạ.

Rất cám ơn và chúc mọi người sức khoẻ, bình an.

Last edited by a moderator:
Hạng C
2/3/14
629
486
63
Cái này khá khó chọn, Outback đang bán ở VN đang là bản cũ, sắp tới sẽ về mẫu mới động cơ 2.4 Turbo nhưng được lợi thế mẫu cũ giảm 200tr. Vận hành thì em đánh giá Outback ngon hơn, chi phí bảo dưỡng các thứ thì không chênh lệch nhiều.
Vấn đề 7 chỗ bác nêu mà 1 năm chỉ dùng 1 hoặc 2 lần thì em nghĩ là không cần thiết đâu, nên bỏ qua lợi thế này luôn
Quan trọng hơn, vì phục vụ gia đình bác nên dắt gia đình ra showroom xem đi test một vòng rồi cùng nhau chọn cho khách quan nhé.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Leo1203
Hạng B1
26/6/17
78
60
18
Bác mục đích hay đi xa thì chọn Ever, còn loanh quanh tp, lâu lâu mới đi thì Su. Với máy xăng êm hơn dầu với đỡ hôi hơn.

• Like
Hạng B2
23/6/18
136
55
43
32
Đi xa nhiều, đường tuyến huyện, tỉnh thì múc Everest, còn đi phố thì Su.
Nếu một năm dùng vài lần 7 chỗ thì thôi bác ạ, nhưng thực ra 7 chỗ đc thêm cái cốp sau rộng, như em mỗi lần lên ngoại là đủ từ gà, chuối, mít các kiểu

Hạng B2
26/9/17
145
148
43
39
VIETNAM
FE thẳng tiến . SU thì chỉ STI là ngon còn các dòng khác của SU là không ổn , outback full tải hay leo dốc chạy hộp số CVT nó lì và gào .

• Like
Hạng B1
12/9/19
99
76
18
34
dongsuh.vn
Em Su đi bốc hơn nhé bác. Tính năng eyesight và option nội thất của Su ngon và bắt mắt hơn hẳn, ít hao xăng hơn Everest khoảng 10-15% thôi.
Cá nhân em sở hữu cả 2 con, nhưng bản cũ, không phải eyesight. Nhưng cảm quan cá nhân em đánh giá cao Su hơn.

Ford E thì được cái gầm cao, góc chữ A thoáng dễ nhìn và quan sát hơn. Chiều dài thân ngắn hơn Su 1 chút thì phải. Về khung thì em cảm nhận Ford E vẫn cứng cáp hơn.

Tầm phân khúc này nếu lăn tăn bác nên chọn Su forester thay vì outback nếu muốn có trải nghiệm Sport và turbo nhé. Còn độ an toàn em nghĩ vẫn nên chọn Ford E.

P/s: dịch vụ hậu mãi của Su chán lắm bác. Và chi phí bảo dưỡng thay thế linh kiện cũng đắt hơn Ford. Hàng thay thế đặt hàng cũng khá lâu.

Hạng B2
10/11/14
222
141
43
46
có test chiếc subaru rồi lốp và máy hơi ồn, còn everest để tuần này rảnh đi test thử

• Like
Hạng D
15/9/17
2.727
2.107
113
39
Em chuẩn bình dân nên nghiêng về Everest. Nếu đi phố thường xuyên thì nên chọn Sabaru.

• Like