Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Mua xe kia forte

Hạng B1
11/10/16
59
18
8
37
Các bác đang đi forte cho em hỏi thăm tí ạ!em đang đi forte 2011 AT,odo 73000,đã thay 4 phuộc và cao su gầm nhưng qua đường xấu khi phuộc nhún xuống dội lên tiếng cục cục,cảm giác như cạ vào khung sườn nghe rất rõ.Ngoài ra mọi thứ đều ok hết.

Hạng B2
26/12/13
457
371
63
Quận Bình Tân
Nói về cùng phân khúc thì forte vẫn trội hơn :
- Rộng hơn, hàng ghế sau ngồi thoải mái
- tuy 1.6 nhưng mã lực lớn
- hộp số 6 cấp
Em đang dùng phiên bản cuối cùng là Forte S SX - bản số sàn, lúc em mua là 10/2013 khi đó K3 đã trưng trên showroom nhưng em vẫn quyết lấy forte sau khi lái thử K3. Lúc em mua được trường hải tặng 3 năm bảo dưỡng free nên từ lúc lấy xe đến nay 40k em chưa tốn đồng nào cho bảo dưỡng kể cả thay nhớt và lọc gió abcd...
Xe em chỉ tốn tiền độ âm thanh, đèn đóm không à hihihi, em ở quận 10, bác nào gần em và cùng chạy Forte thì cafe chém gió trao đổi nhé

VTP confirmed
Hạng B2
Các bác đang đi forte cho em hỏi thăm tí ạ!em đang đi forte 2011 AT,odo 73000,đã thay 4 phuộc và cao su gầm nhưng qua đường xấu khi phuộc nhún xuống dội lên tiếng cục cục,cảm giác như cạ vào khung sườn nghe rất rõ.Ngoài ra mọi thứ đều ok hết.
Forte 2011 của e chạy 95,000 mới thay 1 cây phuộc bên phụ, tiếng lục cục hết luôn. Giờ e mua thêm optima nhập và phải nói là sướng hơn Forte nhiều, từ cách âm, âm thanh, đầm và chắc.

• Like
Reactions: Tuan Mai
Hạng B2
26/12/13
457
371
63
Quận Bình Tân
Forte 2011 của e chạy 95,000 mới thay 1 cây phuộc bên phụ, tiếng lục cục hết luôn. Giờ e mua thêm optima nhập và phải nói là sướng hơn Forte nhiều, từ cách âm, âm thanh, đầm và chắc.
ẹc, sao lại đi so sánh vậy bác (buồn 5 giây), hai dòng xe khác nhau mà lỡ lòng nào bác đi so sánh
Em cũng muốn optima nhưng do nhu cầu gia đình nên đang mon men lên Sorento đây ạ

Tập Lái
29/4/11
1
0
1
Bác nói buồn cười, optima cạnh tranh với Camry thì tất nhiên phải sướng hơn rồi :))

VTP confirmed
Hạng B2
Bác nói buồn cười, optima cạnh tranh với Camry thì tất nhiên phải sướng hơn rồi :))
Ý em sâu và xa hơn khi muốn nhắn cho các bác muốn sở hữu con xe đầu tiên là: xe Korea chạy gần 100,000km vẫn ok, không nát như mấy cụ đi xe ware chém gió(xe hàn chỉ đi được thời gian đầu), Forte e thay nhớt Mobil 1 mỗi 20,000km chứ k phải 5000 như hãng khuyến cáo đâu. Một ý nữa là các bác tính mua Cerato mới thì thử cân nhắc phân khúc D dùng rồi, nó vẫn hơn mọi góc độ(thằng e chơi chung nó vừa đập thùng con cerato 1.6 At, roda xong chạy k thể bằng Forte ở cảm giác đầm và bám đường, bản 1.6 at k có cân bằng điện tử như Forte sx. Khi so về cảm giác mọi thứ với optima e đang dùng thì cũng như e so với Forte vậy. Giờ mấy thằng cháu và e nhà e hùa theo mua toàn optima(1 con 2.4GT, một con 2.0).
cảm giác lái optima lắp ráp cũng rất tuyệt. Note nhỏ nhưng quan trọng cho các bác:muốn xe êm ái thì tìm xe mâm 16 phân khúc C, 17 phân khúc D, nhưng xe sẽ bồng bềnh. Ngựoc lại 17 C, 18 D, thì xe bám đừong, vào cua sứong, ồn hơn, được này mất kia.

• Like
Reactions: ken91 and Tuan Mai
Hạng B2
4/9/09
112
24
18
Tp.HCM
Ngay em đây đi Cerato hàng nhập cảm thấy rất ưng ý từ lái cho đến khoảng ngồi rộng rãi như các Bác trên đã nêu. Bản thân dự mà đổi là em chỉ đổi lên BMW luôn (thế mà giờ chưa đủ thóc lúa để đổi) hehe vì giờ đổi sang các xe mà không có chẳng hạn cửa sổ trời, lẫy chuyển số, rộng,..thì khó mà ưng được dù nhiều bác có nói mấy khi dùng các option đó nhưng thiếu thiếu thấy cũng khó chịu :)
Ủng hộ Bác nào kiếm được xe dòng Forte còn ngon ngon chút là lượm ngay không phải lăng tăng :)

• Like
Reactions: Tuan Mai
Hạng B2
28/3/15
106
21
18
43
Bác cứ tìm đi, trang otovietnam cũng có đấy, kinh nghiệm là xe ngừoi quen, nếu k quen thì xem sổ bảo dưỡng để biết km thực. Xe e đi gần 100ngàn mới thay 1 cái phuộc đã êm ru, cao su chân máy cũng nên thay, của e thay hết vài triệu sau 85,000km sử dụng(hãng dụ e thay tại 40,000, e éo chịu, vì e biết nó còn tốt), e đổ xăng chuẩn, nên 100,000 e chưa phải vệ sinh lọc xăng luôn(hãng tư vấn e vệ sinh lúc 40,000, e cũng k làm). E có thằng bạn đang đi con Forte 2013, màu bạc, hôm rồi cafe nghe nó tính đổi gầm cao, nhưng k hỏi nó. Trước nó đi Cruze, nó chê quá, e cho thử Forte, thế là về bán và kiếm bằng được.
Em cũng mới lấy forte sx 2013, tất cả đều ok và hài lòng ngoại trừ cái volang nó hơi bị lệch tý và thấy nó hơi nặng bác ah, tiếng máy cũng hơi to thấy nghe ko em lắm

VTP confirmed
Hạng B2
Em cũng mới lấy forte sx 2013, tất cả đều ok và hài lòng ngoại trừ cái volang nó hơi bị lệch tý và thấy nó hơi nặng bác ah, tiếng máy cũng hơi to thấy nghe ko em lắm
Chúc mừng bác. Vô lăng xe nào cũng lệch từ sang đến bình dân sau vài chục ngàn km. Xe e làm chỉnh mấy lần rồi, chạy ngay ngắn ngay(chỉnh vô lăng và cân bằng mâm). Bác tìm chỗ nào gần nhà đi cân bằng lại, phí all khoảng 700,000. Xem lốp còn ok k, bác thay 4 quả lốp êm, vào hãng nói tháo 4 cái nhún ra kiểm tra còn hơi k? Nếu hết thì thay 4 cái luôn. Cao su chân máy và hộp số cũng nên thay. Dàn gầm vậy là done, toàn hao mòn tự nhiên, cảm giác lại như mới. Tiếng máy forte êm, nhưng nhược điểm duy nhất của e nó là cách âm, xe bình dân mà, lúc nào rảnh e tìm cho bác chỗ cách âm bên Thủ Đức, cách họ làm như xe zin cao cấp, e chưa làm, nhưng e tin nó hiệu quả vừa phải và chấp nhận được. Bác thay cái lọc gió KN nữa khoảng 1.5tr xài trọn đời luôn, xe nhẹ hơn nhiều, thay nhớt 5W30 nữa. Lúc này bác chạy Sg Phan Thiết chi duói 6l/100km