Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Mua xe kia forte

Hạng B2
28/3/15
106
21
18
43
Chúc mừng bác. Vô lăng xe nào cũng lệch từ sang đến bình dân sau vài chục ngàn km. Xe e làm chỉnh mấy lần rồi, chạy ngay ngắn ngay(chỉnh vô lăng và cân bằng mâm). Bác tìm chỗ nào gần nhà đi cân bằng lại, phí all khoảng 700,000. Xem lốp còn ok k, bác thay 4 quả lốp êm, vào hãng nói tháo 4 cái nhún ra kiểm tra còn hơi k? Nếu hết thì thay 4 cái luôn. Cao su chân máy và hộp số cũng nên thay. Dàn gầm vậy là done, toàn hao mòn tự nhiên, cảm giác lại như mới. Tiếng máy forte êm, nhưng nhược điểm duy nhất của e nó là cách âm, xe bình dân mà, lúc nào rảnh e tìm cho bác chỗ cách âm bên Thủ Đức, cách họ làm như xe zin cao cấp, e chưa làm, nhưng e tin nó hiệu quả vừa phải và chấp nhận được. Bác thay cái lọc gió KN nữa khoảng 1.5tr xài trọn đời luôn, xe nhẹ hơn nhiều, thay nhớt 5W30 nữa. Lúc này bác chạy Sg Phan Thiết chi duói 6l/100km
Thanks bác rất nhiều, chuyến này em đi về Trung vào trải nghiệm thử xem xe thế nào rồi báo lại bác. Cái cách âm thì tạm đc rồi bác ah, chỉ có cái volang thì hơi nặng nên đánh lái hơi khó chút.. Tiếng máy khi chạy trên xe thì rất êm mượt mà, nhưng khi dừng lại 1 chỗ thì nghe tiếng máy nó ồn bác ah.

VTP confirmed
Hạng B2
Thanks bác rất nhiều, chuyến này em đi về Trung vào trải nghiệm thử xem xe thế nào rồi báo lại bác. Cái cách âm thì tạm đc rồi bác ah, chỉ có cái volang thì hơi nặng nên đánh lái hơi khó chút.. Tiếng máy khi chạy trên xe thì rất êm mượt mà, nhưng khi dừng lại 1 chỗ thì nghe tiếng máy nó ồn bác ah.
Cái vô lăng forte hay lắm đó bác, đi đường xa mới thấy tuyệt, nó phản ứng rất thật. Thiết kế này theo kiểu Đức đấy(Forte là thiết kế đầu tay của ông Peter tử AUDI về thiết kế 2009, đi phố Vn mình đường đông và nhỏ nên thấy khó chịu. Gio em lái Forte vẫn thấy thích, chỉ là phân khúc e nó thấp hơn Optima 2015 em đang đi, nên thấy ồn hơn. Cảm giác lái và vào cua Forte e đánh giá thật hơn Optima vì Optima cũng thể thao nhưng hướng theo kiểu cao cấp và êm ái. Và e mua Optima 2015 vì e thích trợ lực dầu của em nó, sau 2015 là hoàn toàn điện. Vô lăng điện phải từ Optima trở lên thì cảm giác mới thật(tuy chưa bằng xe Đức), còn các xe từ CERATO trở xuống vô lăng rất "hời hợt"

• Like
Reactions: dung4336
Hạng B2
21/1/17
401
349
63
BIên Hòa
Chúc mừng bác. Vô lăng xe nào cũng lệch từ sang đến bình dân sau vài chục ngàn km. Xe e làm chỉnh mấy lần rồi, chạy ngay ngắn ngay(chỉnh vô lăng và cân bằng mâm). Bác tìm chỗ nào gần nhà đi cân bằng lại, phí all khoảng 700,000. Xem lốp còn ok k, bác thay 4 quả lốp êm, vào hãng nói tháo 4 cái nhún ra kiểm tra còn hơi k? Nếu hết thì thay 4 cái luôn. Cao su chân máy và hộp số cũng nên thay. Dàn gầm vậy là done, toàn hao mòn tự nhiên, cảm giác lại như mới. Tiếng máy forte êm, nhưng nhược điểm duy nhất của e nó là cách âm, xe bình dân mà, lúc nào rảnh e tìm cho bác chỗ cách âm bên Thủ Đức, cách họ làm như xe zin cao cấp, e chưa làm, nhưng e tin nó hiệu quả vừa phải và chấp nhận được. Bác thay cái lọc gió KN nữa khoảng 1.5tr xài trọn đời luôn, xe nhẹ hơn nhiều, thay nhớt 5W30 nữa. Lúc này bác chạy Sg Phan Thiết chi duói 6l/100km
Xe em Cerato 2009 MT mua tháng 11/2010 nay được 170k. Có bác bên phân phối nhớt khuyên em nên chạy 10w40. Mà em đang chạy 5w30 thấy ok. Bác thấy sao ạ??

• Like
Hạng B2
28/3/15
106
21
18
43
Sáng nay em đã đến Gara bác Vui gửi xe cho bác chỉnh sửa rồi, chờ mai lấy xe, thấy bác vui vẻ và thật nhiệt tình.

Hạng B2
28/3/15
106
21
18
43
Xe em nó cháy 1 bóng led ban ngày trên dãy đèn led 1 bên. Có bác nào rành vụ này ko, mình ra mua về tự thay đc ko hay đem ra ngoài làm, có bác nào biết chổ nào q12 làm đèn led ko chỉ em cái địa chỉ em ra thay

VTP confirmed
Hạng B2
E toàn dùng Mobil 1 15W30 từ mấy năm nay và cho vài con xe em đi, xe mới thì e chạy 20,000 km mới thay, xe cũ thì 15,000 km. Xe bác muốn máy nhẹ hơn, thì thay thêm cái lọc gió K&N nữa. Mấy con xe em đều chơi vậy, khỏi phải thay lọc định kì, ga mịn và ngọt hơn.

• Like
VTP confirmed
Hạng B2
chào mấy bác. em tên Thái sale bên hãng Nissan . xe cũ 400 vậy khoảng 100 tr nữa bốc tem cho sướng mấy cụ. Xe Nhật
E có xe Nissan gì phân khúc C giá 500tr lăn bánh vậy? Sunny như hình e chụp là B, B thì k so về độ sướng(rộng, cảm giác lái, máy lớn, option,...) so với C được(dù C như Forte có chạy vài chục ngàn km rồi). So với Kia Rio thì phù hợp.